PDA

View Full Version : (Help) Mất data sau khi cài win (xịn)

Accuser
03-08-2006, 02:40
Thiệt tình cũng chẳng biết post cái này vào đâu , hệ thống của ddth nhiều quá mà chẳng thấy cái nào phù hợp với bài này nên post nhờ đây vậy , các bác giúp em cái .

Chả là em vừa cài lại win (xịn) , cài xong thì một số soft,file,media của em bị hư hết , ko đọc được , một số thì chỉ còn 1 mb,một số vẫn giữ nguyên nhưng ko chạy được . Hic , có nhiều file và software quan trọng mà bị cái vụ này làm em khốn khổ quá . Các bác cho em lời khuyên với !!!

SyphonFighter
03-08-2006, 02:59
Restore System lại xong backup mấy cái Files đó rổi hảy cài lai winXP, Cài lai tử đầu đùng cài trồng lên cái củ.
Cón nếu Bác đả cài mới và format lại rồi thì xin chia buồn, tại vì muốn Recover lại mấy cái Fíle đó rất là khó.

Peace

Accuser
04-08-2006, 01:10
Hic, file nằm trên ổ D, ko phải C . Ngay sau khi cài lại win nó bị mất file , restart xong no' lại có , sau đó lại hư file , bó chiếu . Lúc xài win đểu thì ko sao T__T

DaveMustaine
04-08-2006, 01:12
Accuser cài codec cho mấy file media chưa ?

VTABC
05-08-2006, 03:13
Nếu bạn cài theo dạng cài thông thường thì data C và D riêng biệt sẽ không bị ảnh hưởng .Nếu bạn cài Win từ các đĩa cài đi kèm từ nhà SX cho (thường là máy note book) thì các đĩa đấy là dạng backup và như vậy vì không kinh nhiện bạn đã vô tình backup lại như khi mới cài và như vậy win khi này không chui quản lí một số các data tao ra trong quá trình dùng .Một số fai dùng bằng các phần mềm thì hiện tại chưa cài lại hoăc chưa đăng kí lại (regedit) và vì vậy vẫn thấy icom nhưng không hoạt động
----------
Phần khắc phục thì chưa làm bao giờ .Tìm thử các phần mềm scan ổ tìm data xem sao?

Accuser
06-08-2006, 01:15
Mình cài bằng disc xịn (99€ T_T) , và dành cho PC chứ ko phải cho notebook . Và cái disc đó khi cài cũng hoàn toàn giống như khi cài các bản win khác , cùng trình tự và cách thức , chỉ khác là sau khi mình cài và restart thì nó tự động làm thao tác này " xóa các file bị hư và chỉnh sửa các shortcut lỗi " hoặc gì đó rồi mới vào win , nó chạy nhanh quá mình đọc ko kịp , chạy một hồi lâu với số đếm hơn 800k (gần 30ph) , sau đó vài soft chạy ko được vì = 1kg , sau đó mình thử restart và nó lại chay sau đó vào thì vài soft lức trước hư lại chạy được và vài soft-file đi luôn = 1kb T__T .
Riêng phần media thì mình cài các codec (k-lite codec và WinMedia 11) như lúc trước khi chưa cài lại máy thì đa số báo lỗi .

Đang chết dở , vì có nhiều soft là đồ độc , muốn lấy lại cũng ko có , hic .