PDA

View Full Version : Cách sử dụng Loa và card sound Creative

vietrungb
31-07-2006, 11:36
Mình đang sử dụng card sound blaster Creative Live 5.1 và loa Creative 5.1 model P5800. Mình đã set trong môi trường windows để nghe được 6 loa (5.1: 4 loa vệ tinh, 1 sub, 1 center) nhưng khi nghe nhạc MP3/WMA thì chỉ nghe được 5 loa, còn loa center thì ko nghe được.
Khi xem phim bằng PowerDVD 7 thì chỉ nghe được 3 loa (sub và 2 loa vệ tinh trước) khi set 6 loa. Còn khi set stereo thì nghe được 5 loa nhưng âm thanh nghe ko có vẻ gì là surround.
Lúc trước mình có đọc 1 bài viết cách hướng dẫn thiết lập mà ko biết ở đâu. Bạn nào có cao kiến gì xin chỉ giúp!!!
Xin chân thành cám ơn!!!

SyphonFighter
31-07-2006, 21:53
Nếu Bác dùng thiết bị của Creative thì vào website của nó để coi cách hướng dẩn.

Còn cách set up của Bác Tui nghỉ là O.K rồi. thường thì Nhạc không có 5 CH, mà chỉ surround sound thôi, hơn nũa nghe nhạc thì nghe surround sound mới hay chứ nghe 5.1 thì chỉ có loa Center ra tiếng lớn nhất thôi.
Ngược lại coi phim, thì 5.1 sẻ thể hiện hết những special effects. Nếu là Creative sound card thì trong Media One của Creative có chổ để Set và TEST 5.1 CH. Theo Bác nói khi coi phim chỉ có SUB và L&R ra tiếng thì Bác nên coi lại cách cắm dây.
Vào Creative.com rồi chọn Support/KnowlegeBase/....
Tìm mục Rings Assignment và mục Config 5.1 Speakers.

Good luck

dly
31-07-2006, 23:32
Ở đây mình chỉ dám bàn về nghe âm thanh trên PC thôi. Xin phép được múa mép chút. Có gì sai các bác bỏ quá cho.

Về âm thanh nếu nói về âm nhạc. Âm thanh chuần cho nhạc là STereo. âm thanh này chỉ phát cho hai loa là chinh. và vì hai loa chỉ có tần số cao từ 70 trờ lên nên không phát tròn tiếng Bass, sau này có thêm loa sub hỗ trợ để phát các âm vực trầm và siêu trầm (từ 30 đổ xuống) nên có chữ số để diễn tả 2.1 (2 loa treble +1 bass)

Hiệu ứng âm thanh sau này (cho Video) vì muốn làm sống động cho không gian và thời gian. Muốn đặc tả lại những hình ảnh thể hiện các tay Sound Designer đưa ra hiệu ứng âm thanh vòm (Dobly .... gì gì đó) từ đó có thêm dòng âm hanh 4.1, 5.1 ...) đó chỉ là sự giả lập để tái tạo âm thanh trước , sau, trái, phải ...vv và vv... Riêng âm thanh 4.1 hầu như các hệ thống loa cho PC đều thể hiện được. Từ 5.1 trở lên (có thêm loa Center) máy tính đòi hỏi card sound của bạn phải hỗ trợ được việc này (có 3 ngõ ra. 1 trung tâm (Center), 1 cho 2 loa phía trước, 1 cho 2 loa phía sau) và bộ loa của bạn phải hội tụ được 3 đường tiếng vô. Nhưng không phải vì vậy mà tất cả các loa của bạn đều phát ra tiếng vì card sound và ampli (thường nằm trong cục sub) sẽ lọc âm đề xuất âm thanh ra loa trước trái hay phải. Loa sau trái or phải, riêng loa trung tâm sẽ hoạt động tôt cho các đĩa DVD có DTS, Loa center này chủ yếu chỉ xuất các âm thoại của nhân vật chính or nhân vật đang thể hiện vai ở giữa màn hình. Nếu đĩa film của bạn không support âm thanh DTS loa center hầu như không hoạt động. Còn về nghe nhạc thì nên quên luôn cái loa center này đi

Buồn một điều là bà con ta lúc nào cũng muốn có bao nhiêu loa nó đều phát hết cả. Có một loa không phát âm thanh thì nghĩ rằng máy or loa của mình hư. Hic, hic

Xỉn quá rồi. Khi nào rảnh tán tiếp

U.F.O
01-08-2006, 01:26
Nghe nhạc : 2.1
Coi phim , chơi game :>2.1

Nếu có bộ loa nhìu cục thì set xuông 2.1 để nghe nhạc cho hay .
Đọc thêm bài của cái anh trên để bít thêm chi tít.

vn.disable
01-08-2006, 12:55
chắc bạn nghe nhạc = phần mềm của Creative luôn phải ko ! nếu vậy ! chú ý xem đã nhấn vào cái nút msm ( ko nhớ nữa, mà hình như là mms, mmc gì đó ) nó nhỏ lắm ! nằm bên phần setting mở rộng đó.

Còn bên PowerDVD ! bạn vào phần option ! chỉnh thêm nữa ! mặc định nó chỉ chơi 2.1 thôi. ( hỗ trợ 5.1 yêu cầu đã ***** )

vietrungb
01-08-2006, 13:22
Đúng như các bạn giải thích thì chỉ nghe được 5 loa, còn loa center coi như vô dụng. Phần mềm creative có nút cmss thì nghe được 6 loa, nhưng âm thanh của 2 load rear nghe nhão nhão kỳ lắm. Vậy là những đĩa film hay DVD music nào có support hết tất cả loa thì mới OK!!!

vneye
01-08-2006, 14:17
Đúng như các bác nói, tớ chỉ bổ xung thêm về các soft play media thôi:
1. Jet Audio: đặc biệt với thằng này có thể nghe 6 loa đối với mp3, wma...khi đã config loa 5.1 (Lưu ý là bạn phải tắt các chức năng effect pop,rock,game...của phần mềm creative đi,nếu không nó không phát ra tiếng được)
2. Power DVD: Cái này bạn phải xài bản có đăng ký mới có thể play >2.1
3. Window media: chỉ nghe được 6 loa khi dĩa DVD có support DTS
4. Phần mềm của Creative: bạn phải nhấn 1 cái nút nhỏ xíu để expand phần chức năng mở rộng rồi mới có thể nghe 6 loa (nhưng theo đánh giá của mình thì âm thanh không hay).
Lúc trước cũng mệt mỏi với nó 1 thời gian :)

SyphonFighter
01-08-2006, 20:44
Nói hoài, Nếu bác dùng MediaOne của creative thì trong đó có phần Speakers config Bác có thể chỉnh 2, 4, 5.1, 6.1, 7.1 và có phần để test nửa, Khi Test có thễ chọn Channel hay là Noise tùy. Nếu chọn Channel thì sẻ nghe đọc là L, Center, R, Rear-R, Rear-L và nghe HUmmm ỏ Sub. Còn noise thì nghe Sè sè từ Loa này sang loa kia.
Nếu coi DVD có support 5.1 Dolby Surr, DTS hay là THX..thì phài là original DVD, còn Copy thì phải Disc-to-Disc copy mới được, còn Re-Author DVD thì có khi không support mấy cài này đâu.

Chiu khó đọc user manual đi, trong đó chỉ dẩn tỉ mỉ lắm.

Peace

vietrungb
03-08-2006, 14:25
Minh su dung chuong trinh Jet Audio 6.2.6 nghe duoc tat ca cac loa, film cung vay. Con nhung chuong trinh khac thi ko duoc. Cam on tat ca cac ban da gop y!!!