PDA

View Full Version : Thảo luận: Google adword có ảnh hưởng tới seo hay không?

dkTeam
16-11-2011, 10:30
Theo các bạn Seo có chịu ảnh hưởng bởi Google adwords hay không? Theo mình thì có. bởi vì Google nó hướng tới người trả tiền cho nó, hướng tới hành vi của người tìm kiếm. Ví dụ: khi bạn gõ tìm kiếm trên google.com với từ khóa "computer" thì sẽ thấy dell đứng top 1. Mà trong cả trang của nó không hề xuất hiện, hoặc rất ít từ computer vậy tại sao top 1?
Nguyên nhân theo mình là:
- NÓ đã trả rất nhiều tiền cho Google adwords với từ "computer" --> google ưu tiên hướng Se với từ khóa computer về trang của dell.
- Thứ 2: Hành vi của người dùng khi muốn tìm dell sẽ gõ "dell computer" bởi vì thương hiệu của nó nổi tiếng với sản phẩm này và với từ khóa đó thì chắc chắn nó sẽ đứng thứ 1. --> thuận lợi khi crawn với từ khóa computer.
Mới vào nghề có chút ý kiến vậy? không bít đúng được bao nhiêu, nhưng cũng là có tinh thần chia sẻ, anh em like cái nào !
Nguồn bài viết:Seoer in hoa don (http://www.inhoadon.net.vn/)

xnewman
16-11-2011, 11:01
he he tái khẳng định là Có và Có rất nhiều ....

Rao.Vặt.Của Tui
16-11-2011, 11:49
trong lúc dùng thì ảnh hường tốt nhưng sau khi hết dùng thì ảnh hưởng xấu ...

kenzor
16-11-2011, 12:56
Ai confirm cái là có ảnh hưởng hay không nhỉ, mình nghĩ là không vì là 2 bộ phận riêng biệt không có liên quan gì của công ty google, nhiều lúc thấy mấy trang chính thức của google không được xếp hạng cao hơn so với mấy trang spam nữa chứ. Ví dụ bạn tìm từ khóa quang cao google thì thấy trang adword đứng vị trí 5 mới chết chứ lol

hnguyen
16-11-2011, 13:03
Thực ra là có, nhưng chỉ là phần nào không phải nhiều, nó chỉ có ảnh hưởng là web của mình cũng hiện diện trên google tức là máy tìm kiếm của google sẽ nhận biết là web của mình cũng xuất hiện. có một phần nhỏ trong SEO để google biết mình xuất hiện ở những đâu.

viet_u7891
16-11-2011, 13:37
Theo mình thì có, nó làm tăng số lượng người truy cập vào trang web của mình. Vậy thì nó ảnh hưởng không nhỏ chứ nhỉ? ^^. Mong các pro cho ý kiến

DragonSEO
16-11-2011, 13:39
Xu hướng người tiêu dùng ảnh hướng tới SEO.

webmaytinh.com
16-11-2011, 16:36
Adwords và SEO là 1, khi làm Adwords thì là làm SEO rồi, sao lại ảnh hưởng gì ở đây?

songvaconghien
16-11-2011, 16:39
tăng số lượng truy cập thì tất nhiên sẽ có ảnh hưởng rồi, nhưng sẽ không ảnh hưởng nhiều đâu

canthinang
16-11-2011, 16:46
Adwords và SEO là 1, khi làm Adwords thì là làm SEO rồi, sao lại ảnh hưởng gì ở đây?
Bác này nói đúng nè, 2 cái đâu khác, chỉ khác tên gọi thôi mà.

dkTeam
16-11-2011, 16:51
Chắc có sự nhầm lẫn vì adwords là SEM mà :(

webmaytinh.com
16-11-2011, 20:44
Chắc có sự nhầm lẫn vì adwords là SEM mà :(

SEM= Adwords + SEO , nhưng SEO và adwords chẳng khác gì nhau cả

hophudat
16-11-2011, 21:01
Có ảnh hưởng chứ . Thậm chí là rất nhiều .

minhchau11111
16-11-2011, 21:46
trong lúc dùng thì ảnh hường tốt nhưng sau khi hết dùng thì ảnh hưởng xấu ...
cái thằng raovatcuatui chuyên đi spam. trang rao vặt thì vớ vẩn bản thỉu

seodangkhoa
16-11-2011, 22:52
SEM= Adwords + SEO công thức này sai nhé. Vì sem còn bao gồm nhiều thứ khác không chỉ là adwords.

webmaytinh.com
17-11-2011, 08:24
SEM= Adwords + SEO công thức này sai nhé. Vì sem còn bao gồm nhiều thứ khác không chỉ là adwords.

Thứ khác là gì? nói như cậu thì ai chả nói được

seodangkhoa
17-11-2011, 08:27
Ví dụ quảng cáo trên yahoo,facebook, trên các trang báo qua banner,.... đâu phải là hình thức adwords :(

webmaytinh.com
17-11-2011, 08:32
Ví dụ quảng cáo trên yahoo,facebook, trên các trang báo qua banner,.... đâu phải là hình thức adwords :(

Cậu không nhìn à : SEM = Adwords + SEO
SEM là gì? sao lại có Facebook ở đây?

http://dichvuseo.com/thong-tin-seo/seo-la-gi-sem-la-gi.htm

thaingoctuan
17-11-2011, 13:00
Ảnh hưởng của GA chỉ là hiện tại, sau khi chiến dịch GA kết thúc thì website của bạn sẽ trở lại trạng thái ban đầu.
Bạn hãy tạo website thật nhiều nội dung thì lúc đó google sẽ index từng bài hàng ngày luôn thôi :)

tiennd.kientam
17-11-2011, 13:04
đương nhiên là có rồi, khi bạn đăng kí ga thì bạn thì tin của bạn chc chắn sẽ nằm ở top mà không phải seo như mình vất vả. chỉ mỗi tội trả tiền thì đủ chết thôi

quattichdien.net
17-11-2011, 13:14
tích cực nếu pay bằng tiền thật, tiêu cực nếu dùng mã mà bị phát hiện.

quocminh
17-11-2011, 13:22
Theo bạn nghĩ thì lượng visitor có ảnh đến vị trí xếp hạng từ khóa trên google không? Trả lời đc thì adword cũng thế ! :)

Rao.Vặt.Của Tui
17-11-2011, 15:15
hồi trước mình có chơi Adwords 1 lần .... :D và nhớ suốt đời

linhphamduy007
25-11-2011, 13:46
có là khi Adwords bằng voucher thì web bạn rất dễ nhảy vào sandbox :D

hnguyen
25-11-2011, 14:12
Thứ khác là gì? nói như cậu thì ai chả nói được

Các bác cãi nhau làm gì. bác hãy hiểu các vấn đề như này xem

Về bản chất là cùng đem lại lợi nhuận cho người làm tăng số người truy cập.
Nhưng SEO Và GA ko thể gọi chung là một được.
Chẳng vậy mà ko tự nhiên người ta lại phân ra hai khái niệm SEO và SEM mà rõ GA là thuộc trong SEM rồi.

Còn cái nào sẽ hỗ trợ cho cái nào hản ko cần nói các bác cũng tự biết rồi đúng không.

JMP
25-11-2011, 14:27
2 cái này giống nhau :D nhưng khác cách làm.

pho89
25-11-2011, 16:06
Sử dụng GA cũng rất hay, vì nó làm cho Google nhận biết đến site của bạn. Ban đầu khi mới lập web bạn nên hợp tác với Google như một cách làm quen vậy. Về sau bạn nên tập trung vào SEO từ khóa hơn, dùng GA chỉ là khởi động thôi chứ chơi lâu dài không kham được

leduong87
25-11-2011, 16:09
em cũng nghĩ rằng SEO và Adword

Herbert
13-10-2014, 13:43
In SEO ,the google adwords have an important role for maintaining the website in a high page rank position.and it typically gives all types of information regarding the website,whether it is having how many backlinks and all.

apexdinhthien
13-10-2014, 13:53
Có nhé... Mà phải nói là google muốn phát triển cho SEO mạnh hơn nữa... vì sao à... SEO và Google adword cạnh tranh khốc liệt bao nhiêu thì google càng đem lại lợi ích... SEO dùng để thu thập thông tin của khách hàng. Google adwords thu tiền vào
- SEO dùng để thu thập thông tin của khách hàng(Nếu như bạn nào không hiểu khâu này để mình phân tích thêm, mình cũng mới phát hiện ra)

+ Vi dụ ta tìm kiếm từ khóa "máy tiền tính giá rẻ" -> Google nó hiểu là máy tính tiền giá rẻ. Các bạn thử nghĩ xem, google đã có danh sách từ điển có trong hệ thống rồi, nên nó biết ta cần tìm từ gì.. Vậy từ đâu họ có... Đó là từ SEO... nhiều người chọn nó là từ khóa... từ đó xuất hiện ở nhiều website, từ đó được nhiều người tìm kiếm...