PDA

View Full Version : Chỉ sự dụng PM có bản quyền - Liệu có khả thi

magice
31-07-2006, 11:31
Em vừa mới đọc một bài bên mục tin tức, thấy rằng hình như ngày 1/7 vừa qua, Luật Sở hữu trí tuệ vừa có hiệu lực. Nói cách khác, theo luật, hiện nay mỗi người đều phải sự dụng phần mềm (PM) có bản quyền, bắt buộc, nên viết mấy dòng này để mấy bác suy nghĩ, cũng như để mọi người cùng ngẫm xem. Hiện nay, có khoảng hơn 90% (nếu không muốn nói là hầu như tất cả) người sử dụng (NSD) máy vi tính Việt Nam dùng PM bất hợp pháp, hay PM cracked. Có bao giờ các bác làm luật tự hỏi tại sao chưa nhỉ? Ngẫm thử mà coi, giá các PM mà chúng ta thường dùng là bao nhiêu? Tính giá sàng nha, Win XP (home) : 99 USD, Office (cũng là bộ basic lun) : 150 USD. Mỗi máy tính hẳn đều phải có 2 thứ trên, đúng không? Thêm chút nữa, một bộ security nào đó : 50 USD. Tổng cộng : xấp xỉ 300 USD, cho PM. Tính ra tiền Việt, lấy tỉ giá 1USD = 16k VND, cỡ 4 triệu 8. Lương tối thiểu hiện nay theo em được biết hình như cũng chỉ đạt cỡ 1 triệu/ tháng. Vậy lấy lương cao 1 chút, gấp đôi lương tối thiểu, là 2 triệu. Tức là, 1 người đi làm với lương trên mức tối thiểu nhịn ăn nhịn uống hơn 2 tháng vẫn không đủ tiền mua bản quyền PM. Vậy liệu có khả thi việc chỉ dùng phần mềm có bản quyền? Rồi, nếu nói rằng sử dụng phầm mềm miễn phí, đặc biệt là PM open source, là giải pháp tốt nhất chắc chắn là không được. Vì sao? Vì PM mà miễn phí tất nhiên là khó xài hơn, đặc biệt là các phần mềm thuộc dạng cơ bản. Ví dụ nha, em muốn tiết kiệm, không xài Win nữa, xài cái khác. Chắc chắn không phải là Mac rồi (còn mắc hơn), còn có Linux là nổi tiếng và phổ biến hơn cả. Lần đầu tiên em xài Linux, em cài tốn hết 2 ngày. Lý do: cài vài lần mới được như ý. Rùi, em tốn thêm nửa tiếng chỉ để đọc được cái dữ liệu chết tiệt trong mấy cái partition FAT32 và NTFS. Kinh nghiệm Linux của em kết thúc 1 tuần sau đó bằng việc xóa hết toàn bộ các partition, cài mới hoàn toàn. Lý do : lỡ tay ghi lên cái partition chủ của Win trong Linux, nó hư cấu trúc, te tua. Đó là em đã tham khảo qua tài liệu về Linux và em hoàn toàn không phải là newbie với máy vi tính. Vậy thử hỏi 1 người mới hoàn toàn thì sao? Còn bộ Open Office trứ danh thì save dữ liệu default bằng các kiểu file riêng -> trao đổi qua internet sẽ là 1 vụ vui hết biết với những ai mới học về office lần đầu. Đó là chưa kể đến vụ nó hoàn toàn không đọc được file .mdb. Bỏ qua các vụ đó, cứ cho là do chưa có ai hướng dẫn đi, nếu có người chỉ chắc đỡ hơn, em thách các bác đi vòng vòng hết cách trung tâm tin học kiếm dùm em chỗ nào dạy ba cái thứ đó. Đó là chưa kể, hệ thống bằng A B tin học hiện nay "nghe đồn" vẫn xài đồ của MS. Vậy ra, bộ đang tính phổ cập tin học cho con em các gia đình khá giả mà thôi (vì nhà nghèo, em kiếm đâu ra tiền mà mua ba cái phần mềm đó).
Tất cả những gì em nói ở trên, các bác có thể tin tưởng là tất cả những gì em biết và tin tưởng. Vậy, em xin được lặp lại cái tiêu đề : Phần mềm có bản quyền - liệu có khả thi?

Arkain
31-07-2006, 11:55
Tớ chỉ cần hỏi một câu ngắn gọn này thôi nhé:

Từ trước đến nay sinh viên học sinh Việt Nam, đặc biệt là ngành CNTT trong các trường Đại Học, có bao giờ đủ nghị lực để cùng đứng lên yêu cầu nhà nước trợ giá cho software để giúp cho việc học hành, nhằm cải thiện tương lai của đất nước một cách thiết thực, thay vì đổ hàng tỷ đồng tiền thuế của dân vào những dự án IT vô dụng chưa?

Nếu như câu trả lời là Chưa thì xin chấm hết, các bạn rất xứng đáng thừa hưởng những cái giá trên trời đó.

therebex
31-07-2006, 12:07
Từ trước đến nay sinh viên học sinh Việt Nam, đặc biệt là ngành CNTT trong các trường Đại Học, có bao giờ đủ nghị lực để cùng đứng lên yêu cầu nhà nước trợ giá cho software để giúp cho việc học hành, nhằm cải thiện tương lai của đất nước một cách thiết thực, thay vì đổ hàng tỷ đồng tiền thuế của dân vào những dự án IT vô dụng chưa?
Xin thưa. Rồi. Đã có biết bao nhiêu ý kiến, đề xuất, đề nghị, ... ở các hội thảo rồi đấy thôi. Nhưng trợ giá cho các bạn thì các bác ăn gì ? Các bạn có lại quả cho các bác không ? Thành ra các bác phải làm dự án mới có mà chấm mút chứ.
C.. nó thế đấy bác Arkain ạ. Ngậm ngùi thôi.

BoTayConGaQuay
31-07-2006, 12:21
Còn bộ Open Office trứ danh thì save dữ liệu default bằng các kiểu file riêng -> trao đổi qua internet sẽ là 1 vụ vui hết biết với những ai mới học về office lần đầu. Đó là chưa kể đến vụ nó hoàn toàn không đọc được file .mdb.Open Office xài cũng tạm chứ không đến nỗi nào, nếu cần exchange file thì xuất ra pdf. Còn mở file mdb thì dùng JDBC connection mới mở được.

Khổ một cái người dùng bình thường nhiều khi họ chẳng biết pdf là cái chi (nhiều người thấy winrar còn trợn mắt lên hỏi đó là cái gì vậy?), còn vụ JDBC connection thì bó tay là cái chắc.

Nhìn chung vẫn có đầy đủ software cho open source, nhưng ko phải dành cho newbie, lại càng không phải dành cho đại đa số người dùng.

tềthiên
31-07-2006, 15:56
Tất cả những gì em nói ở trên, các bác có thể tin tưởng là tất cả những gì em biết và tin tưởng. Vậy, em xin được lặp lại cái tiêu đề : Phần mềm có bản quyền - liệu có khả thi?

Sao lại không khả thi. do you quá quen với đồ MS rồi nên vậy thôi. Nếu học từ đầu thì Linux hay Win cũng khó như nhau thôi.

Pagan
31-07-2006, 20:53
Nói thì hơi ngược đời, chứ nếu các bác làm văn phòng thì nên chuyển hết sang Linux cho nhanh gọn, chỉ có dân làm CNTT thì mới phải dùng Windows thôi. Lý do: một là khách hàng dùng gì thì họ phải dùng nấy, như tôi làm một trang web đơn giản (HTML + javascript + css) mà mỗi ngày cũng phải vào Windows kiểm tra xem có lỗi nào không. Thứ hai là mấy phần mềm chuyên dụng cho Linux còn kém so với Windows, đặc biệt là lĩnh vực đồ họa (Inkscape + GIMP) và thiết kế website (NVU + mấy trình text editor sad ); chưa nói đến vụ game.

Còn các lĩnh vực khác như ứng dụng văn phòng, âm nhạc, bảo mật và tiện dụng thì Linux đều ưu việt hơn Windows theo ý của tôi.

magice
01-08-2006, 06:10
Nói thì dễ lắm các bác à, nhưng chuyển qua Linux để làm gì các bác bảo em xem. Em tốt nghiệp đại học, muốn đi xin việc, cần có bằng tin học. Bằng gì? A B. Trong đó có cái khỉ gì? Tự hiểu. Đó là chưa kể, việc học tập Linux đến nay vẫn được xem là 1 thứ cao cấp dành cho các "sếp" nghiên cứu, không hề có 1 sự hỗ trợ, vận động nào từ phía chính phủ. Các bác xem em nói đúng ko?

Hannibal
01-08-2006, 09:02
Nói thì nói vậy, nhưng các bản Linux phát triển bởi các công ty thì cũng có giá trên trời, còn bản free thì khó dùng và nó cũng không được sự hỗ trợ để quảng bá. Vả lại bao nhiêu năm nay MS đã đi vào tiềm thức rồi, đến nỗi LInux cũng phải ăn theo giao diện của Win, thế thì làm sao được.
Ý kiến của bác ARKAIN rất hay, nhưng e rằng đó chỉ là chuyện trên trời ở VN thôi, khi mà các dự án lập ra để kiếm tiền đánh bạc ...
mất lòng tin ...

Pagan
01-08-2006, 12:51
Nói thì nói vậy, nhưng các bản Linux phát triển bởi các công ty thì cũng có giá trên trời, còn bản free thì khó dùng và nó cũng không được sự hỗ trợ để quảng bá. Vả lại bao nhiêu năm nay MS đã đi vào tiềm thức rồi, đến nỗi LInux cũng phải ăn theo giao diện của Win, thế thì làm sao được.
Ý kiến của bác ARKAIN rất hay, nhưng e rằng đó chỉ là chuyện trên trời ở VN thôi, khi mà các dự án lập ra để kiếm tiền đánh bạc ...
mất lòng tin ...
Bác này đùa, bản thương mại họ chỉ có thêm một số chức năng/phần mềm + hỗ trợ tốt hơn thôi chứ chả có chuyện dễ dùng hơn bản miễn phí đâu.