PDA

View Full Version : [DIS] Mắt tôi thọ được bao nhiêu năm nữa ?!

huynhductuan
13-01-2003, 14:03
Sách báo nói rất nhiều về tác hại của màn hình computer, tôi chẳng quan tâm đến nổi, mỗi ngày ngồi liên tục 8 tiếng, y như 1 cái ghế 6 chân - Ngồi gõ văn bản rì rì cũng không sao, đằng này, tôi phải đối diện với không biết bao nhiêu sắc thái trong tín hiệu Video ; không biết bao nhiêu điểm cắt, điểm Mix trên Timeline ( Adobe )...má ơi ! đôi mắt điều tiết liên tục với một cường độ cao, đầu thì suy nghĩ xem âm thanh và hình ảnh có good hay không ? khuông cảnh này cắt đúng chưa ....muôn vàn lý do khiến đôi mắt càng ngày càng thê thảm ...
Chẳng biết là còn bao nhiêu năm nữa đôi mắt này xuống 1/10 ... :eek:

jacklieu
13-01-2003, 18:01
Chà ! Nếu bạn muốn bảo vệ mắt mình thọ lâu hơn thì tốt nhất là bạn nên có thêm một miếng chắn trước màn hình của bạn ! nó có rất nhiều tác dụng đó bạn a` ! kèm theo bạn nên ăn hoặc uống những thứ nào mà làm cho mắt ngày càng sáng (Đừng có ngày càng đen nha) , Như mình đây này ! !! mắt mình sáng như cú ! haha

huynhductuan
15-01-2003, 21:23
Chuchoatrời , ăn uống thì T là số dách, luôn ăn đúng giờ, đúng món, cứ tà tà - sáng 7giờ en, tối 10giờ en - Ngày nào cũng như ngày nào - Còn buổi trưa thì...cái máy nó đòi ...hichic...
Kiểu này chắc là chán cơm thèm đất thích nghe kèn rồi đây ?!

networld
16-01-2003, 01:07
cũng không biết mắt của tôi thọ được bao lâu nữa, chưa phải đeo kính nhưng cứ khi ngồi vào máy là 2 mắt đỏ hoe như vừa RTC xong, chán quá.

jacklieu
22-01-2003, 15:26
Ai cũng kêu ca cả !! THiệt là mệt óc !! Các bạn cứ chơi vô tư đi !! Chẳng có gì phải sợ cả !! Cùng lắm là đeo kính cận chứ có gì đâu !!

trithuc
22-01-2003, 20:19
DUNG NHU BAN NOI, TAC HAI CUA MAN HINH COMPUTER RAT DU DAN TOI MAT, MOI NGAY TA KHONG NEN NGOI QUA LAU TREN MAY

vietanhvit
31-01-2003, 12:44
Tốt nhất là bạn dùng màn hình tinh thể lỏng. Nó tốt hơn loại VTR thông thường nhiều, nhìn thoải mái mắt cũng chẳng sao.

yeuvietnam
31-01-2003, 14:05
sap duoi luon roi, hehehehe

huynhductuan
10-02-2003, 12:27
Chiều hôm qua ...ngu thật - Đang ngồi làm việc - Render lâu,mệt mỏi quá...ngã lưng ra ghế đánh một giấc 2giờ đồng hồ, không chịu tắt monitor - Khi thức dậy...uida ơi....2 con mắt đúng là thấy sương mù...mờ mờ đục đục không thể chịu nổi .

Mach2
10-02-2003, 15:22
Làm gì mà ghê rứa? Cũng phải có giờ nghĩ đi đọc báo hay uống nước gì chớ? Bạn xài như thế thì tôi chắc là ko bao lâu phải đeo theo một cái filter màu đen nữa đó.
Sao bạn ko thử xài kiếng lọc hiệu xem (Kensington) gì đó. Tôi mới ra cửa hàng xem giá xong thì mắt "sáng" lên luôn ko cần phải dùng gì khác nữa hết ;)

huynhductuan
11-02-2003, 18:52
Chắc là phải quyết định sử dụng tinh thể lỏng thôi ,

jacklieu
28-02-2003, 08:47
Có tiền mua nó thì tốt !! Nhưng chẳng có gì mà ko hại mắt cả !! Nó chỉ giúp cho bạn bớt đi chút ít thôi chứ chẳng có nói là sẽ không làm hư mắt của bạn cả !!

Holylight
01-04-2003, 10:22
chời,mỗi ngày tui ngồi gần 10 tiếng bên PC.Híc thế mà mắt vẫn thọ

dullard
04-04-2003, 18:25
trời ạ, mỗi ngày tui ngồi máy 4 tiếng, suốt 4 năm rồi, chưa sao cả, hì hì, mới có 2 độ thôi

bi_ba_bo
06-04-2003, 01:34
Thế thì mắt mấy ziu là mắt cú vọ hử,ngồi nhiều như thế mà ko thấy nhức mắt hả,chính vì ngồi nhiều như vậy nên mắt tui là 3đióp đó nhá.Cứ cẩn thận ,lúc cận ra đấy rồi thì lại khóc tiếng mán đó.

dullard
06-04-2003, 03:12
cận thì đeo kiếng chứ làm gì mà khóc, nhưng mà hạn chế được thì tốt hơn nhỉ, hiện giờ màn hình của tui là màn hình thường mà tui lại chẳng thèm dùng màn che này, chẳng biết sẽ khóc khi nào đây ( theo ý của bác bi ba bo đó nhá)

Ban_be_4_phuong
18-04-2003, 16:13
Ban oi yen tam di ban a!
Khi cong nghe thong tin phat trien thi no cung keo theo nghe thay thuoc phat trien theo nen ban khong co gi phai lo lang cho doi mat cua minh ca, Khi nao cam thay doi mat cua minh co van de xin hay llien he voi toi de co phuong phap chua benh kip thoi nha. Chuc ban som ........

Holylight
11-05-2003, 13:14
Hè hè,mua cái kiếng lọc để đeo.

monterosaIT
23-12-2004, 17:16
Các bạn phải có chế độ làm việc hợp lý chứ. Làm phim thì không nên dùng màn hình tinh thể lỏng vì hình ảnh không thật, tốt nhất dùng màn hình phẳng loại tốt để đỡ mỏi mắt, có dùng kính chắn hay không cũng vậy vì hiện tại màn hình đã tốt hơn rất nhiều rồi. Tôi làm việc với máy vi tính đã 8 năm rồi mỗi ngày 10-->12 tiếng mà có cận đâu mà vẫn sáng như cú nè. Mình chia sẻ kinh nghiệm nhé.
ngồi 1-->2tiếng thì đi uống nước, sau đó khỏang 2tiếng là bạn mắc tiểu thế là phải đi. Cứ thế bạn không bị cận mà còn khỏe cho cái lưng nữa đó và bài tiết tốt đường niệu nữa. Các bạn thử xem rất hiệu quả.
Chúc các bạn khỏe

bathazar
24-12-2004, 02:47
Tôi cũng thế... Bây giờ mới có 19t nhưng mà ngồi bàn vi tính đến 10 năm nay rồi... Hồi nhỏ còn ham pascal với chơi game lắm... Nhưng ngồi một ngày từ 3h chiều đến 12h tối... Từ lúc ăn cơm và tắm rửa.. Nhưng mắt vẫn sáng trưng... Làm việc gì cũng vậy cứ 1 đến hai tiếng lại ra cửa sổ nhìn về 1 điểm xa để mắt điều tiết từ từ lại... Vừa không mỏi mắt mà lại tốt nữa....

- Sau này chắc có chuyện... Ôi cái mông của tôi... Ngồi nhiều quá nên bi giờ nó.... bè ra rùi :D

monterosaIT
24-12-2004, 16:17
To bathazar: xẹo we' mới 19tuổi mà 10 năm công lực thiệt quá sợ hãi. hahaha

thaiha
25-12-2004, 12:37
chà , ghê gớm quá , 19 tuổi mà ngồi trên máy vi tính 10 năm rồi . Kinh khủng quá
Em mới 17 tuổi , khoang 4 năm ngồi trên máy tính , còn kém lắm

cutilam
25-12-2004, 15:11
Ngồi lâu hay mau đâu có quan trọng, các bác nhỉ?
Quan trọng là ở chỗ ngồi làm gì, học được gì thôi.

whoiam
25-12-2004, 16:58
tôi ngồi bên máy tính khoảng 5-6 tiếng, bây giờ mắt cận 4,5 diop rùi, ặc. nhưng vẫn cứ ngồi, mà không thể rời ra được chứ, càng học càng hăng, dạo này phải lo ôn thi mấy môn chính ở trường nên phải ngừng học tin, cũng thấy đỡ mỏi mắt

bathazar
14-01-2005, 11:45
- Kiều này phải quan niệm là nếu ai là dân CNTT phải cận (:D )

antighost2891
14-01-2005, 13:01
- Kiều này phải quan niệm là nếu ai là dân CNTT phải cận (:D )
Xưa triết gia Platon có nói :
- Ai ngồi lâu trên máy tính sẽ bị cận
- Dân CNTT thì thường ngồi lâu trên máy tính
=> Dân CNTT sẽ bị cận lol

vikhoa
14-01-2005, 13:43
Từ 1992 là vikhoa biết đến computer, sau đó là mỗi ngày từ 8->12 rồi tăng lên 12->24 tiếng/ngày ngồi máy tính (có đợt ngồi 90 tiếng gần liên tục, ngủ khoảng 2h/ngày là đợt iCMS vừa qua). Đi khám mắt thì vẫn 10/10 :) Dạo này thì trung bình là 16-20 tiếng ngồi máy.

Nói chung, bí quyết là điều tiết mắt vừa phải, ngồi phòng bật đèn cho đủ ánh sáng, tránh ngồi dùng computer trong phòng tối. Lâu lâu thì đứng lên đi lòng vòng 1 tí cho máu huyết lưu thông, nghỉ ngơi cặp mắt.

Các bạn cố gắng đừng để mọi người có suy nghĩ : Dân CNTT thằng nào cũng cận :(

kevinkinhkha
14-01-2005, 13:54
chà chà......... gay thật!
nhưng ngoài cách anh khoa nói em còn một cách khác :"với những người đã bị cận thị thì nên tập nhìn xa dần dần mà không dùng kiếng để mắt tự điều chỉnh lại"
nói nhỏ:(mắt em bị loạn thị 1,5diop khi dùng cách này đã thấy đỡ lên rất nhiều)

mitavn
17-01-2005, 12:32
Từ 1992 là vikhoa biết đến computer, sau đó là mỗi ngày từ 8->12 rồi tăng lên 12->24 tiếng/ngày ngồi máy tính (có đợt ngồi 90 tiếng gần liên tục, ngủ khoảng 2h/ngày là đợt iCMS vừa qua). Đi khám mắt thì vẫn 10/10 :) Dạo này thì trung bình là 16-20 tiếng ngồi máy.

Nói chung, bí quyết là điều tiết mắt vừa phải, ngồi phòng bật đèn cho đủ ánh sáng, tránh ngồi dùng computer trong phòng tối. Lâu lâu thì đứng lên đi lòng vòng 1 tí cho máu huyết lưu thông, nghỉ ngơi cặp mắt.

Các bạn cố gắng đừng để mọi người có suy nghĩ : Dân CNTT thằng nào cũng cận :(
Có một cách hồi trước anh LEHOAN chỉ : nguyên tăc 3 hai mươi : "Dzòm vào máy 20 phút, nhìn ra ngoài 20 giây tầm xa 20 feet"

tandoanhchinh
17-01-2005, 19:41
hic hic công nhận là ngồi bên máy tính có lợi thật .Ra đường người ta khen mình la trí thức ,:(( không biết đôi mát của mình bao giờ thì đeo "cái đít" trai đây ,bây giờ đi ban tối chẳng nhìn thấy gì cả:-/.............>chắc có người yêu rồi sẽ sướng đây:-"

bathazar
17-01-2005, 19:44
- tandoanhchinh là con trai hay con gái vậy??? Nếu là con trai thì nhìn thấy gì mà sướng??

- Các bác làm việc cho sướng vào ko thèm ra cửa sổ ngắm em hàng xóm cho nó điều tiết mắt lại còn than hê hê lol