PDA

View Full Version : Win khởi động làm sao ấy không rõ nguyên nhân

puppup
28-07-2006, 22:55
Giúp mình với các bro ơi...máy mình tự dưng gần đây khởi động vào đến đoạn chào mừng của win thì rất lâu sau mới vào được...khi vào chỉ thấy wallpaper và cũng phải đợi rất lâu sau các biểu tượng mới hiện lên...Mình dùng Bit Defender 9 Standard kiểm tra không thấy virus ...hiện đang cài phần mềm để kiểm tra spyware ...các huynh có ý kiến gì đóng góp cho thằng em với...ngại cài lại máy lắm ...

U.F.O
28-07-2006, 23:33
Nhiều khả năng Win bị lỗi . Hay bro thử disable mí cái soft diệt virus đi coi có khởi động nhẹ hơn k0 .

puppup
29-07-2006, 04:12
khi máy vào chậm như vậy mình có mở Task-Manager ra xem thấy những tác vụ chạy kèm theo không nhiều...không đến nỗi quá tải đâu...thấy cái file explorer.exe mãi lúc sau mới chịu chạy...cùng với lúc các biểu tượng trên màn hình xuất hiện...Mình dùng Tuneup Utilities 2006 kiểm tra nhưng win không bị lỗi gì cả...Mà không biết dùng cái thằng TU 2006 này có giúp gì được mình trong trường hợp này không nữa...Các bro giúp mình nhanh với...không mỗi lần vào máy phải đợi tận 10' mà thấy nản quá

nino
29-07-2006, 15:30
Chắc phải cài lại win thôi, khả năng win lỗi rất cao, nhưng trước hết tháo Bit Defender xem sao đã, cũng có khả năng soft này win của bạn "quờ quạng" đó

puppup
29-07-2006, 19:56
chắc phải cài lại win mất thôi...vấn đề là ổ cứng của em bây giờ mà in hết ra đĩa chắc nhịn ăn cả tháng để mua đĩa mất thôi...hic hic...không có cách nào khác sao...

U.F.O
30-07-2006, 21:15
Cài lại WIn liên quan gì đến tài liệu đâu nhỉ T_T
Các dữ liệu quan trọng để hết ổ khác rùi mà nhở.

ko12
31-07-2006, 12:07
này nhé,trước lúc cài lại, bạn chép mọi dữ liệu quan trọng từ c:\ (windows) qua ổ đĩa khác (vd d:\)
sau đó, bỏ đĩa setup Win vào, chon cài đặt mới, format luôn phần vùng cũ (coi cho kĩ càng phần vùng chứa windows là phân vùng nào, để format lộn thì có mà khóc)

toàn bộ dữ liêu trên máy tính bạn vẫn con y nguyên, trừ phần vùng c:\ đã bị format để cài lại Win

sẵn tiện góp ý với bạn luôn,sau khi cài mới ,cài luôn driver và 1 số soft chắc chắn sẽ dùng sau này (VD như office, từ điển) thì tạo 1 bản Ghost, cách sử dụng co thể tìm trên diễn đàn, sau nay bạn sẽ tốn ít thời gian hơn để phục hồi Windows

baotuyen0703
31-07-2006, 17:05
máy của bạn bị tình trạng như thế có nhiều nguyên nhân lắm :
1/ do hdd
2/ do xung đột phần mềm
3/ do virus
Nếu bạn không cảm thấy tự tin để cài lại win thì bạn nhờ 1 người nào đó rành để họ giúp , cẩn thận data coi chừng mất hết đó
Chúc bạn thành công

VTABC
31-07-2006, 17:42
Trước khi kết luận gì đó thì bạn cần làm việc kiểm tra cho Win đã
vào Run gõ msconfig hiện cái bảng đấy thì ở mục cuối Startup cho disable All \ok
phần hai Services tính từ phai xang chọn mục hide All Microsoft Services nhấn dấu kiểm \ok rồi khởi đông lai xem sao ?
Nếu khởi động Bt thi nghĩa là một hay nhiều trình đang khởi động cùng Win
Bạn cần xem lại quá trình phần cứng có bị thay đổi không ? Có phần cứng nào hiệnk đang lỗi hoặc thiếu driver không .Bấm phải chuột vào My computer chọn dòng cuối tìm phần cúng xem cây thư mục phần cứng ếu có chấm vàng thì cần khóa lại hoặc tìm nguyên nhân cài lại
Chay thêm trình Spyware doctor v3.8 xem sao
Tất cả những thao tác trên mà không thấy gì cải thiện thì cài lại win thôi
Do một số trình diệt Virút đã mặc định hoặc đến thiết đặt và đã dến thời gian tưh động Pull scan và như vậy bạn không thể kiểm tra được

U.F.O
01-08-2006, 01:32
Quên mất . Phải cho cái này vào box Windows $$

vn.disable
01-08-2006, 12:36
Do có 1 phần mềm khởi động cùng Win ! một là nó khởi động lâu !( làm win phải ngồi đợi nó khởi động xong mới cho bạn vào ) hai là quá trình khởi động bị lỗi ( dẫn đến đứng tạm thời ngay lúc hiện câu chào mừng đó bạn ) ba là hơi ít ram ( phần này lúc nào cũng tham gia vào lỗi khởi động chậm ).

Bạn vào msconfig ( vào run gõ vào dòng chữ ấy ) sau đó qua tad startup sau đó bỏ chọn những chương trình lạ hoặc bạn cho là chậm ( khi bạn mở chúng lên ).