PDA

View Full Version : [ Ổ Cứng ] Xin hỏi về nhiệt độ của ổ cứng .

duoConroe
28-07-2006, 14:54
chào các bạn . Mình xin được hỏi về nhiệt độ của ổ cứng của mình có bị sao không ?

Mình hôm qua thấy nó kêu : " Cọc , cọc , cọc .. " khoảng 3,4 phút . Windows chạy vô cùng chậm .Mới hoảng quá tắt đi và cài chương trình HDD Life .

Đây là ảnh của nó : Nhiệt độ bình thường luôn từ : 47 - 51 Độ C . Health status là 73 % ( OK ) .

Nhưng có những lúc nhiệt độ của nó lên tới 57 Độ C ( Full Load ) .

Mình đang rất lo lắng , mất ăn và ngủ . Mình muốn hỏi các bạn là ổ cứng của mình có bình thường không ? Liệu ổ cứng có chết được không ?

Mình nên mua loại tản nhiệt nào cho ổ cứng và có thể mua ở đâu được ở Hà nội .

Cảm ơn các bạn nhiều ,

duy007vn
28-07-2006, 19:24
Cái này đã nói nhiều rồi. Nhiệt độ của Mainboard, HDD,...đo được = soft có chính xác hay không còn tùy thuộc vào sensor của bảng mạch trên thiết bị đó.
Theo như hình thì mình thấu nhiệt độ như thế thì không có gì gọi là phải hoảng sợ cả, vì ổ cứng Maxtor xưa nay vốn "nổi tiếng" là nóng hơn các ỏ cứng khác.
Nếu bro vẫn ko yên tâm thì có thể mau thêm 1 Fan chuyên tản nhiệt cho ổ cứng. Thiết bị này có 2 Fan, gắn chặt vào ổ cứng luôn. Giá chỉ khoảng 40K thôi...

duoConroe
28-07-2006, 20:25
Xin cảm ơn bạn rất nhiều . Mình mới đi hỏi thăm 1 số cửa hàng máy tính trên Lý Nam Đế , mất cả buổi chiều có xem được mấy loại .

1. Loại 2 quạt , hình chữ nhật để úp vào mặt HDD .

2. Loại 1 quạt úp vào ổ cứng .

3. Loại 1 quạt quạt cho case .

Nhưng các loại này đều rất rẻ tiền . Giá : 25 000 Đ - 50 000 Đ . Mình muốn tìm 1 loại tốt hơn , đắt hơn 1 chút . Các bạn có kinh nghiệm và lòng tốt có thể tư vấn cho mình thêm được không ?

Cảm ơn các bạn rất nhiều . Hy vọng mai mình sẽ có mua quạt mới . :)

nino
28-07-2006, 23:35
Theo mình biết thì chỉ có vậy thôi bạn ơi.
Theo ý riêng của mình thì nên mua loại có 1 quạt to, chứ loại có 2 quạt nhỏ chạy chậm lắm, nó cứ lờ đờ làm sao đó, rất ít gió.
Thêm nữa: Không biết có quạt nào gắn trên lưng HDD không (phía không có bo mạch) mình thì chế gắn lên trên lưng để tránh trường hợp bụi đóng trêm bo mạch của ổ cứng sau này gây chạm chập... hư hỏng. Ngoài ra cần gắn thêm quạt case để hút hơi nóng ra thêm cho nhiệt thấp xuống, nếu có thể gắn thêm 1 cái quạt case phía trước case để thổi ngang qua HDD đưa gió nóng ra phía sau để quạt hút phía sau hút ra luôn (chú ý gắn thêm đồ coi chừng PSU không cấp đủ điện nhé)

khoabeo108
30-07-2006, 15:51
Bạn dùng 2 quạt đẩy và hai quạt hút ở trước và sau thùng máy còn tốt hơn là lắp quạt trên HDD, mình đã thử rồi

buitran
02-08-2006, 13:13
ram........................

keyboard...........................