PDA

View Full Version : Bad sector ??

ngohuynhnguyen
27-07-2006, 17:10
Em hông hỉu bad sector là gì, hình như máy em bị rồi, nó cứ báo lỗi hoài, lỗi mấy phần mềm nó cứ nói có thể máy bạn bị bad sector, em nghe nói đó là hư ổ cứng nhưng có thể sửa được, nhưng em hông biết sửa sao, câu hỏi newbie quá mấy anh ha, em là newbie mà, mấy anh giúp dùm em ha, hướng dẫn chi tiết giúp em, àh, sẵn cho em hỏi làm sao để chia ổ cứng ra vậy, em hông làm bao giờ nên hông có biết, chia nhỏ 1 cái ra là 2 ổ vậy đó mấy anh, giúp em ha, Thanks

pinochu
27-07-2006, 17:22
sửa hông được đâu, bạn mua đĩa cứng mới đi. có sửa được thì vài bữa cũng bị lại à.

tran_phong
27-07-2006, 21:53
bạn sửa ổ của bạn đi rồi bán cho mấy con gà ý
gỡ gạc được bao nhiêu thì đc tội gì vứt đi cho phí
còn vấn đề tìm gà thế nào thì do bạn maketinh thôi
chúc bạn thành công
à nếu ổ bạn bị bad thì đi cắt cũng phải mất mấy chục đấy

cảnh cáo không được gợi ý hại người trong đây

Cu_Bum
28-07-2006, 08:36
Chưa chi đã bó tay .
Dùng phần mềm sửa bad sector thử coi !
Phần mềm đó có trong HirentBoot CD !!!
Tên là "HDD ... 1.51" (Nhớ có nhiêu đó thôi)
Để coi lại !!!

ngohuynhnguyen
28-07-2006, 11:25
hihi, thì em nghe nói sửa được, nhưng hông biết sửa sao mới hỏi mừ

duy007vn
28-07-2006, 12:27
Phần mềm Cu_Bum nói có tên là "HDD Regeneration" trong đĩa Hiren's BootCD.
Có nhiều cách để "xóa" bad sector:
1. Dùng soft ở trên để xác định ổ cứng bị "bad" ở đoạn nào --> đánh dấu lại đoạn đó.
- Sau đó dùng soft Partition Magic để phân vùng lại ổ cứng, cắt đọan đã đánh dấu bỏ đi (không sử dụng nữa).
2. Dùng soft chuyên trị "bad" như Partition Doctor (ko phải soft nào cũng fix hết 100% ổ cứng bị "bad" đâu).

Về câu hỏi phân vùng ổ cứng thành 2 phân vùng thì nên dùng soft Partiotion Magic để làm, rất dễ, cái này bro tự "vọc" lấy nha.

babymaster
28-07-2006, 13:50
mà kể cả đã hide partition có chứa bad nhưng 1 thời gian nó cũng xuất hiện lại, ngoài ra khi mình hide như thế thì ổ chạy ì lắm, cách tốt nhất là mua 1 ổ cứng mới mà dùng, còn ổ bị bad thì làm ổ phụ.

vagabondo
28-07-2006, 14:38
cắt bad rồi nhưng khi bạn fdisk vẫn thấy lỗi đó mấy ông biết chứ
tất nhiên là cài đặt cái gì cũng không ổn chút nào cả đâu

cách tốt nhất là thay ổ thôi đứng có mà cố đấm ăn sôi:))