PDA

View Full Version : trong điều kiện kô có tiền như mình thì nên đi học đâu

abcIT
13-01-2003, 02:35
hi,
mình muốn học master ở nước ngoài.
ngành học : IT
tài chính : kô có tiền, nếu sang học phải tự túc.
học tập (ví dụ nhé) : 7.0<điểm <8.0, TOEFL : 600, có 1 số chứng chỉ VB, SQL Server, Oracle - PL/SQL Plus, có một số bẳng khen như sv nghiên cứu khoa học, Opympic Tin.

Bây giờ mọi người có thể chỉ cho mình nước nào phù hợp với điều kiện của mình vì mình kô có tiền đâu, đã sang học là phải tự kiếm tiền mà học. Mọi người giới thiệu cho mình nước nào có nền công nghệ khá mà có thể kiếm tiền đủ sống. Tất nhiên như vậy mình chấp nhận một cuộc sống rất gian khổ rồi. Rồi với một người ví dụ như có những chứng chỉ trên về IT có thể xin được việc bên nước ngoài mà đủ kiếm tiền ăn học không.

Góp ý giúp nhé, thanks nhiều.

suongmai
13-01-2003, 04:23
HOc master thi Anh va My nhieu hoc bong lam, co ca tien an o nua. ban cu viet thu truc tiep cho cac truong ma hoi tham, nguoi ta se huong dan them. Bang cap nhu ban the la qua tot roi!

Kid_Einstein
13-01-2003, 13:30
Học Master tại NUS chương trình SMA - Singapore MIT alliance
thi vào , nếu học Master bạn sẽ được grant 1500$Sing/tháng ( ko phải trả hoc phí ) , lên Ph.D là 2000$Sing lận . Học Master thì 6 tháng cuối sẽ học tại MIT

suongmai
13-01-2003, 16:10
Wow, duoc sang MIT hoc a? Nhung grant the co phai tra lai khong? xin co de khong? Khi sang MIT thi tien hoc phi va an o the nao?

Kid_Einstein
14-01-2003, 14:13
http://web.mit.edu/sma/admissions/application/applications.html để biết thêm chi tiết
xin vào thì cũng khó như xin vào MIT :D
mà nếu đã tốt nghiệp MEng tại Oxford thì apply thẳng MIT luôn việc gì phải wa Sing

suongmai
14-01-2003, 14:24
Hi hi hi vong la the. Nhung ma chac gi da tot nghiep Oxford, tien thi khong co lay dau ma hoc, hu hu...

TinyToon
01-02-2003, 08:42
Bài viết được gửi bởi abcIT
hi,
mình muốn học master ở nước ngoài.
ngành học : IT
tài chính : kô có tiền, nếu sang học phải tự túc.
học tập (ví dụ nhé) : 7.0<điểm <8.0, TOEFL : 600, có 1 số chứng chỉ VB, SQL Server, Oracle - PL/SQL Plus, có một số bẳng khen như sv nghiên cứu khoa học, Opympic Tin.

Bây giờ mọi người có thể chỉ cho mình nước nào phù hợp với điều kiện của mình vì mình kô có tiền đâu, đã sang học là phải tự kiếm tiền mà học. Mọi người giới thiệu cho mình nước nào có nền công nghệ khá mà có thể kiếm tiền đủ sống. Tất nhiên như vậy mình chấp nhận một cuộc sống rất gian khổ rồi. Rồi với một người ví dụ như có những chứng chỉ trên về IT có thể xin được việc bên nước ngoài mà đủ kiếm tiền ăn học không.

Góp ý giúp nhé, thanks nhiều.
Bạn có thể quên cái chuyện học bổng đi rồi (đừng giận nhá). Rất nhiều người còn học tập tốt hơn bạn cũng chẳng xin nổi học bổng đâu. Đôi khi có học bổng bởi vì thứ này thứ khác chứ không phải học giỏi mà đã xin được học bổng đâu.
Những cái chứng chỉ của bạn không có giá trị xin học. Nếu bạn được học cũng chẳng có đủ thời gian để đi làm thêm về IT đâu, ngay cả bạn có thể đáp ứng nổi vừa học vừa làm thì cũng chẳng có công ty nào nhận part-time cả.
TOPEFL và SV nghiên cứu khoa học, olimpic(ít ra cũng phải nhất nhì) thì rất tốt cho xin học, tuy nhiên cơ hội học bổng là rất khó.
Có một cách mà bạn vẫn có thể ra nước ngoài học.
Bạn nên thi vào IFI(học viện tin học Pháp), học có học bổng. Học 1.5 năm ở VN và làm tốt nghiệp ở Pháp. Đấy là nơi đào tạo Master có lẽ là tốt nhất VN đấy, chỉ có điểu là học tiếng Pháp thôi.

abcIT
01-02-2003, 10:16
nhưng do đã có TA nên mình chỉ muốn đi nước nói TA thôi, mình chỉ còn thời gian ngắn là đã ra trường rồi, không thể đủ thời gian cho học một ngôn ngữ khác mà đến mức được như TA, cám ơn TinyToon, chả nhẽ không có cơ hội cho mình hay sao, thế theo bạn thì đi nước nào mà có thể kiếm được việc mà đủ nuôi mình ăn học, bất cứ việc gì trừ phạm pháp. Bây giờ nếu ai mà mới bắt đầu học năm thứ nhất thì nên học TP rồi có thể học master bên Pháp, nhưng mình thì còn 3/2 năm nữa là ra trường rồi. Cám ơn vì đã quan tâm, vì bây giờ mình đang rất khó khăn trong việc lựa chọn.

Mach2
01-02-2003, 11:10
Học bổng NUS ko khó lém. Khó thì phải nói là SMA kìa. Đi Sing cũng tốt chứ sao? abcIT đang học ở đâu? Điều kiện bạn đưa ra mà có thì NUS ko phải bất khả đâu. Cứ mỗi cuối năm là học sang tuyển đấy. Nếu bạn đang học BK thì càng hy vọng.

abcIT
01-02-2003, 19:26
uh, mình học ĐHBK Hà Nội, bạn nói vậy làm mình thấy có hy vọng, thanks, năm mới chúc bạn và mọi người vui vẻ.

TinyToon
02-02-2003, 03:13
Bài viết được gửi bởi abcIT
nhưng do đã có TA nên mình chỉ muốn đi nước nói TA thôi, mình chỉ còn thời gian ngắn là đã ra trường rồi, không thể đủ thời gian cho học một ngôn ngữ khác mà đến mức được như TA, cám ơn TinyToon, chả nhẽ không có cơ hội cho mình hay sao, thế theo bạn thì đi nước nào mà có thể kiếm được việc mà đủ nuôi mình ăn học, bất cứ việc gì trừ phạm pháp. Bây giờ nếu ai mà mới bắt đầu học năm thứ nhất thì nên học TP rồi có thể học master bên Pháp, nhưng mình thì còn 3/2 năm nữa là ra trường rồi. Cám ơn vì đã quan tâm, vì bây giờ mình đang rất khó khăn trong việc lựa chọn.
Thật ra kể như abcIT không ra nước ngoài thì cũng tiếc đấy.
NUS cũng impossible đấy, nhưng về học bổng thực chất chỉ là quảng cáo thôi. Cũng còn một nơi nữa cũng tương đối dễ xin học bổng là AIT, tuy được học bằng English nhưng mà phải học ở VN một kì đâu, sau đó sang Thái học (đấy là năm vừa rồi), năm tới thì không biết chắc lắm.
Bạn có 600 top là rất khá giỏi E rồi, lợi thế rất lớn cho việc xin học bổng đấy. Học ĐHBK (chắc là CNTT) điểm như thế cũng khá là cao.
Một nước nữa có thể xin học bổng là Hà Lan. Học bổng Nuffic thì giờ đòi hỏi phải có work experience, nhưng vẫn có nhiều học bổng của các quĩ khác, của riêng của trường. AbcIT nên chịu khó search mà tìm. Úc cũng có thể xin được đấy, nhưng giờ xu hướng họ lại đòi điểm IELTS.
Túm lại là vẫn có thế xin học bổng, nếu bạn thật sự quyết tâm.
Chuyện đi làm ở nước ngoài để kiếm tiền ăn học thì bạn có thể quên đi được rồi.

Mach2
02-02-2003, 07:53
NUS ko impossible đâu? Bằng chứng là lớp tôi khoá này vừa có 2 người được đấy thui. Học bổng có thật, sao lại là quảng cáo?