PDA

View Full Version : Help!Gỡ bỏ Windows cũ khi cài đè windows mới

simplyasian
25-07-2006, 06:25
Chào các bạn , máy tính của mình đang dùng Windows XP Home, hôm nay mình mới có đĩa Windows XP 2 , mình kô hiểu phải cài như nào nên đã cài đè nên bản windows cũ, hệ thống vẫn chấp nhận bình thường, đến khi cài xong màn hình khởi động hiện lên phần bạn muốn vào windows nào : XP home or Xp Sp2 mình vào Sp2 thi Ok còn vào Home thì thông báo có lỗi kô vào được, mình muốn hỏi làm sao để xóa hẳn cái windows xp home cũ đi , để khi khởi động máy sẽ tự động vào windows xp sp2 mình mới cài, cám ơn nhiều.

dly
25-07-2006, 08:33
Bạn chịu khó cài lại đi, Khi win hỏi install hay repair bạn chọn install và del luôn cái partition c đi, sau đó nhấn phím c để tạo lại partition và install (nếu có dữ liệu trong ổ C nhớ chép sang nơi khác trước nha)

simplyasian
25-07-2006, 09:14
Thanks ban , mình đã cài lại win then everything's ok now.

ko12
25-07-2006, 12:34
kết hợp tiếng Anh và "vietnamese" khá "well" nhỉ ^___^

Chi_Xinh
25-07-2006, 15:51
không thì có thể dùng đĩa boot và format sau đó cài lại là dc. mà no problem

starforce
28-07-2006, 14:37
Chào các bạn , máy tính của mình đang dùng Windows XP Home, hôm nay mình mới có đĩa Windows XP 2 , mình kô hiểu phải cài như nào nên đã cài đè nên bản windows cũ, hệ thống vẫn chấp nhận bình thường, đến khi cài xong màn hình khởi động hiện lên phần bạn muốn vào windows nào : XP home or Xp Sp2 mình vào Sp2 thi Ok còn vào Home thì thông báo có lỗi kô vào được, mình muốn hỏi làm sao để xóa hẳn cái windows xp home cũ đi , để khi khởi động máy sẽ tự động vào windows xp sp2 mình mới cài, cám ơn nhiều.
Chùi ! lần sau bạn ko phải cài lại Win như vậy đâu.Mất thời gian lắm.Bạn chọn chuột phải vào My Computer-> Properties -> Advanced -> StartUp and Recovery. Rồi bạn xóa cái giá trị Microsoft Windown XP Home Editor là đc mà

hehehehe
28-07-2006, 18:25
ặc ặc
các bác có đùa không đấy
bác simplyasian viết là đã cài đè bản XP SP2 lên Home tức là bản Home mất tiêu rồi còn đâu, cần qué gì phải xóa nó
nó hiện 2 dòng ở màn hình khởi động có 2 bản là WIN Hơme và Win Xp SP2 là do cái tệp c:\boot.ini thôi bác chỉnh cái tệp đó ngay trong Win XP Sp2 vừa cài đó

chỉnh như văn bản thôi hoặc mở nó trong System ở Control Panel
chỉnh mất vài giây à bó cu

oạc hay là em nhầm cái gì đó bác nào nói rõ cho em nhá

nino
28-07-2006, 23:54
ặc ặc
các bác có đùa không đấy
do cái tệp c:\boot.ini thôi bác chỉnh cái tệp đó ngay trong Win XP Sp2 vừa cài đó

Chỉnh sao vậy bro? mình đang bị nè nhưng bị giữa XP và Vista :-(

hungcrazy
29-07-2006, 22:55
Chỉnh sao vậy bro? mình đang bị nè nhưng bị giữa XP và Vista :-(

Bạn Right click vao My Computer-Properties-Startup and Recovery-edit, nó hiện ra cái bản thông tin file boot.ini, hàng nào có chứa HDH ko xài thì xóa đi, xóa nguyên hàng luôn:D Nếu sợ thì lưu nó lại bằng 1 file notepad rồi xóa cũng được!

hieept
29-07-2006, 23:38
Bạn chọn chuột phải vào My Computer-> Properties -> Advanced -> StartUp and Recovery. Rồi bạn xóa cái giá trị Microsoft Windown XP Home Editor là đc mà
cách này đơn giản và đúng, còn thiếu một chút ở chỗ My Computer-> Properties ->thẻ Advanced ->mục thứ 3 (cuối cùng) StartUp and Recovery có một nút Settings, nhấn nút Settings đó, sau đó nhấn tiếp nút Edit
nó sẽ hiện lên notepad tập tin boot.ini để ta sửa
rồi ta xóa, hay sửa sao cho nó còn y chang như vầy:
--------------------

[boot loader]
timeout=0
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /fastdetect

-----------
rồi lưu lại (nhấn file chọn save hoặc Ctrl-S), nhấn OK và khởi động lại máy.
lưu ý: cái dòng này multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS chữ partition(1) là chỉ Ổ đĩa logic thứ nhất - đĩa C:\ (thường thì như vầy). nếu bạn cài Windows vào ổ D: thì dòng này sẽ là partition(2), tương tự ổ E: là partition(3) và F: là partition(4) không có trường hợp 5 trở lên.
WINDOWS là tên thư mục chứa HĐH của bạn, cái tên này cũng có thể khác nếu trong lúc cài bạn chọn tên khác, nhưng đối với người thường thì nó là mặc định WINDOWS.

hàng nào có chứa HDH ko xài thì xóa đi, xóa nguyên hàng luôn
ví dụ như vầy nè bạn

[boot loader]
timeout=0
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /fastdetect
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Home"
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(3)\WINDOWS="Microsoft Vistar"
c:\="Windows 98"

tập tin trên cho ta biết có ít nhất 3 hệ điều hành tồn tại trên máy này, nhưng chỉ có Windows XP SP2 là xài thôi, còn 2 cái khia không vô được, ta xóa 3 dòng sau đi còn lại như thế này

[boot loader]
timeout=0
[operating systems]

là xong, lưu lại rồi khởi động lại máy.

tran_phong
30-07-2006, 11:29
ơ thế mấy bác cài chồng có bao giờ coi lại dung lượng ổ cứng chưa? cài chồng dung lượng tăng lên đó.

khoabeo108
30-07-2006, 15:39
Còn phải phân biệt giữa cài chồng và cài nâng cấp nữa

hieept
31-07-2006, 23:06
thông thường cài chồng và nâng cấp (upgrade) được phân biệt rõ nhất là ở tình trạng còn hay không chương trình cũ bạn đang sử dụng
- cài chồng, thực chất là bạn cài lại cái hệ điều hành của bạn và nó sẽ chép đè cái dir WINDOWS trong partition mà bạn chứa hệ điều hành
lúc đó, registry của bạn không có gì mới ngoài cái hệ điều hành, như thế còn một số dir và files nằm rải rác trên ổ cứng mà trước đây bạn cài các chương trình không được hệ điều hành mới này chấp nhận và như thế có nghĩa là ổ cứng bị tăng dung lượng không đáng có. Cài đè khi bạn boot bằng CD và chẳng liên quan gì với hệ điều hành đang tồn tại trên máy bạn cả, trong lúc cài nó sẽ hỏi là có một cái thư mục tên Windows sẵn rồi, bạn muốn xóa nó hay cài vào thư mục khác. nếu chọn xóa có nghĩa là cài đè, còn chọn đặt tên thư mục khác có nghĩa là cài thêm 1 hệ điều hành nữa trên máy của bạn
- còn upgrade thì nó vẫn giữ lại toàn bộ những thiết lập cũ của bạn trên máy nó chỉ có khác một cái là hệ điều hành mới còn các chương trình vẫn được giữ nguyên. cài nâng cấp chỉ có thể được thực hiện nếu bạn ở trong hệ điều hành cũ và chạy từ ổ CD trong hệ điều hành đó. và nó cũng tốn đĩa y như cũ và có thể còn tốn thêm một số nữa đáng kể đó.

tran_phong
01-08-2006, 20:52
Còn phải phân biệt giữa cài chồng và cài nâng cấp nữa

dạ bác đọc kỹ dùm

nâng cấp thì ai nói làm gì ?

mr_t_bsd88
16-01-2008, 01:15
Em cảm ơn mấy bác nhìu nhìu ha!
May cua em khởi động ngon lành rồi!

khoinguyen1407
16-01-2008, 01:57
Óe, topic này lâu lắm rồi mà vẫn có người "đào lên" nhỉ, hic, "niên đại" 2 năm chứ ít gì, hihi

ngoctam1011
16-01-2008, 02:19
Óe, topic này lâu lắm rồi mà vẫn có người "đào lên" nhỉ, hic, "niên đại" 2 năm chứ ít gì, hihi

Zậy cho nó die luôn đi ^_^