PDA

View Full Version : KhÔng KhỞi ĐỘng ĐƯỢc , ĐÈn Ổ CỨng ĐỎ LiÊn TỤc

NGHIADIADAULAU
22-07-2006, 10:14
Trước đây cài linux, sau đó vào PQ format lại 2 phân vùng của ổ cứng để lấy chỗ trống copy thêm nhạc .Sau đó thì không vào được win vì trước kia trước khi vào win thì phải qua phần boot lilo nhưng giò thì phần boot lilo đó bị lỗi nên không thể chọn tiếp để vào win được

do vậy mình đã dùng một phần mềm fdisk để xóa MBR đi , dùng PQ magic chuyển 1 logical thành primary thì PQ báo là chỉ được 1 phân vùng primary hiện hành nên PQ tự động cho ẩn 1 primary đi , và mình chuyển phân vùng vừa convert cho nó active

sau đó khởi động lại win thì có 2 dòng chọn là windows (default) nhưng không vào được win , chỉ có dòng báo mất file và bắt cài lại

định khởi động bằng đĩa mềm để dùng các phần mềm sửa chũa đĩa nhưng đĩa mềm chỉ đọc một lúc sau đó thôi luôn , chỉ có mỗi dấu nhắc nhấp nháy, còn đèn ổ cứng thì đỏ lòm

trong bios thì vẫn nhận và báo bình thường

cho cắm ổ cứng vào máy của thằng bạn thì nếu vào được win thì không thấy ổ cứng đâu , còn nếu không thì màn hình có lá cờ windows rất lâu ( như bị đơ) đèn ổ cứng thì vẫn đỏ lòm

không cho vào win mà chọn F8 sau đó chọn safe mode hoac safemode with command promt thì toàn khởi đọng lại

trong 1 cuốc sách sử chũa có nói rằng có thể bị sai phần bảng thư mục hoặc bảng FAT ....và khuyên dùnbg các phần mềm sửa chữa đĩa cứng nhưng tôi không thể dùng các phần mềm đó được vì không vào được đén dấu nhác A:>/

Lỗi này khó quá , mong các bạn trong diễn đàn giải nguy giúp , xin cám ơn các bạn..

NGHIADIADAULAU
30-07-2006, 15:39
không ai giúp với!!!!
hoặc là mình muón hỏi về cách chẳng hạn như có bạn nào có phần mềm sửa chữa ổ cứng mà khi khởi động nó không dò ổ , sau đó mình có thể thao tác với ổ bằng phần mềm ( can thiệp từ bên ngòai), như kiểu là dùng một số loại BIOS để định dạng ổ cứng ý

chứ nếu không dùng đĩa cho khởi động nó chỉ chạy một lúc rồi khi dò đến ổ cứng nó cứ đỏ lừ, không vào tiếp

NGHIADIADAULAU
04-03-2008, 23:49
firmware thì sao nhỉ????hic

vandaopc1983
05-03-2008, 13:08
tôi cũng gặp trường hợp như thế rồi,nhu thế là do ổ đĩa cứng của bạn dấy.bạn thử cám lại dây cáp xem.

vandaopc1983
05-03-2008, 13:11
chúc bạn thành công nhé

ng2van
05-03-2008, 15:45
Theo tôi, bạn thử lại cáp ổ cứng có cắm chắc không. Và có lẽ HDD đã bị hư boot sector khá nặng rồi(dựa trên dữ kiện bạn nêu: màn hình có lá cờ windows rất lâu ( như bị đơ) đèn ổ cứng thì vẫn đỏ lòm/sau đó khởi động lại win thì có 2 dòng chọn là windows (default) nhưng không vào được win , chỉ có dòng báo mất file và bắt cài lại), bạn mượn HDD khác thay vào thử . Bạn dùng HDD regenator trong CD có Hirens boot để phục hồi bad sector (không dùng đĩa mềm cứu hộ được), sau đó sao lưu dữ liệu, để dành tiền thay HDD mới là vừa. Thân.

NGHIADIADAULAU
05-03-2008, 22:38
theo em thì không phải lỗi do cáp ổ đâu,con seagate này mới dùng,em nâng niu lắm,nó bị vậy là do em nghịch mấy phần mèm can thiệp MBR và Boot sector,và cài linux.không dùng mấy phần mềm từ cd hirrent dc vì như em trình bày ở trên.không vào được đén dấu DOS.có anh dùng disk edit giỏi lắm nhưng pó tay vì không vào dc phần mèm để thao tác.Em tính là như kiểu pahỉ can thiệp ở mức ngoài và mạnh tay hơn(như kiểu sửa lỗi athena cho bọn Maxtor 541DX gì gì đó??))thank các anh!!!