PDA

View Full Version : lỗi main gì đây.......!!!!!!

buimanhhung
21-07-2006, 14:17
máy của mình mấy ngày trước tự dưng không hiểu sao không thể bật lên được nữa, bắt đầu từ lúc mình đang cài lại win, cài được một nửa thì máy bị treo, mình khởi động lại thì máy không thể nhận bàn phím, và bị treo ở trước giai đoạn test RAM thì phải, và sau vài lần khởi động như thế đến giờ thì nó còn không khởi động được cả màn hình nữa, nghĩa là khi bật máy lên màn hình không có 1 hiện tượng gì. Mình đã thửa thay CHIP và RAM sang máy của thằng bạn, hai thiế bị này vận hoạt động bình thường, mình đoán là lỗi ở main, liệu có phải không các bác, và đây là lỗi gì nhỉ, sửa sao đây, help me, please!!!

knight_of_heart
21-07-2006, 14:41
lỗi này chắc ko phải do main đâu.bạn hãy đi kiểm tra ổ cứng xem. có thể bị chết ổ cứng hoặc lỗi gì đó.bạn có thể mượn ổ cứng của ai đó cùng loại và win thích hợp cho chạy thửt máy của bạn xem.nếu hoạt động tốt thì chắc chắn là lỗi ổ cứng rồi.
nếu chết ổ cứng thì chỉ còn cách vứt sọt rác và mua ổ mới còn nếu chỉ lỗi thôi thì có thể đem ra hiệu sửa là lại dùng ngon. bạn thử xem, chúc bạn thành công...

vn.disable
21-07-2006, 15:13
cũng có thể ở main như bạn nói ! trước đây mình đã gặp tình trạng tương tự như bạn ! sau khi kiểm tra mới biết Main bị đứt mạch ( đứt mấy cái đường nối ! tại bị rỉ ) ! bạn nên gỡ ra ! xem kỹ main có bị sao ko !?

vagabondo
21-07-2006, 20:21
cũng có khi bạn chỉnh bus trong bios lên cao hơn mức chiu đựng của nó rồi
tốt nhất lên mang ra hàng họ dùng thẻ test main chỉnh lại cho
chúc thanh công:D

cái này mình bị 1 lần rồi
hiện tượng giống hệt bạn mà:))

buimanhhung
23-07-2006, 07:19
thank mọi người, mình cũng đã đem ra ngoài cửa hàng rồi, họ bảo là lỗi main,chắc mấy ngày nữa mới sửa xong, dù sao cũng cám ơn mọi người đã quan tâm

longmanchester
17-01-2009, 13:37
có thê lỗi HDD và lỗi main hay chỉ bị chạm nguồn bạn mang qua của hàng hỏi cho kỹ nha.về boot nên cho anh em có kinh nghiệm

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

còn mình bị cái main Asus nó đang chạy bình thường tháo ra vệ sinh bây giờ nó ko chay dc vào bios nó đứng ngay ngoài ko chạy dc
báo system fail uero gì đó
có bác nào biết cho mình biết nha.
thank

hongnhung2010
16-02-2011, 14:46
Lỗi ổ cứng. Dùng đĩa hiren't boot có Win Mini, vào Win mini chọn format ( hoặc kiếm thiết bị chuyển ổ cứng sang USB - Tui ko biết tên thiết bị, chỉ đang dùng thôi. Format lại.
Tháo quạt chip ra, nhẹ nhàng lắp lại chíp, cho chuẩn ( kiểm tra lại các chân cắm có bị lệch hay bị lỗi gì không.Nếu bị lỗi lấy một cái lan hoa gõ bẹt mài nhọn gảy nhẹ để chân cắm trở lại vị chí cũ. Nhớ bôi keo tản nhiệt vào chíp trước khi lắp quạt.
Lấy quạt khò thổi lại toàn bộ main.
Lắp Ram lại test. ( Tháo hết cáp của Ổ cứng, ổ CD ra).

dangkhoaonline01
16-02-2011, 18:00
Chào bạn, Đăng Khoa xin được góp ý câu hỏi của bạn như sau:
Theo như bạn nói, thì máy bạn có vấn đề với main có khả năng lỗi chipset. Chứ lỗi ổ cứng thì màn hình vẫn có thể lên đc.
Chúc bạn may mắn.

ngotuannghia
16-02-2011, 18:48
Hoặc có thể bạn cắm chưa tiếp xúc hết thì sao