PDA

View Full Version : Cho em hỏi chút về mail server với...

nohack
20-07-2006, 21:18
Chào các bác,

Hiện tại em đang thắc mắc một chút về vấn đề mail server.
Server em sử dụng Debian, mail server : Postfix.

Em đã cấu hình xong Postfix, cài thằng PostfixAdmin ( để quản lý domain, mail box .v.v. ở dạng web ).

Ok rồi.
Giờ phải chọn webmail client như thế nào đây ạ ?

Em thử một số thằng thì nó yêu cầu phải có db. Mà db thì lại tách với db của WebAdmin ==> Tạo 1 account ở WebAdmin thì làm sao đăng nhập ở WebClient bây giờ +__+

Cũng có 1 số webmail không có db như Squmail hay Neomail .. Nhưng em không hiểu phải làm thế nào mới đăng nhập được ( Vì em thử với user/pass trên WebAdmin nhưng ko log vào được ).

Đọc manual thì thấy nó bảo phải log = user và pass của IMAP .. Cái này muốn lấy thì phải xem ở đâu hả các bác ?

Mong được giúp đỡ, em bí quá rồi :(

nohack
22-07-2006, 00:32
12 lượt view và 0 lần reply :(
Câu hỏi của em dễ quá nên các bác ko thèm trả lời rồi +___+

nohack
18-11-2006, 18:43
Up ........................................

Herovt
25-01-2007, 09:24
co' ai cho em tai lieu cai postfix ko em xin da ta (o cong ty ko co danh tieng viet duoc)

congdiep
19-03-2007, 09:19
don gian thoi em la con gai hay con trai neu la con gai yeu anh thi anh se chi cho nguyencongdiep@gmail.com

hungle78
23-05-2007, 15:50
Chào các bác,

Hiện tại em đang thắc mắc một chút về vấn đề mail server.
Server em sử dụng Debian, mail server : Postfix.

Em đã cấu hình xong Postfix, cài thằng PostfixAdmin ( để quản lý domain, mail box .v.v. ở dạng web ).

Ok rồi.
Giờ phải chọn webmail client như thế nào đây ạ ?

Em thử một số thằng thì nó yêu cầu phải có db. Mà db thì lại tách với db của WebAdmin ==> Tạo 1 account ở WebAdmin thì làm sao đăng nhập ở WebClient bây giờ +__+

Cũng có 1 số webmail không có db như Squmail hay Neomail .. Nhưng em không hiểu phải làm thế nào mới đăng nhập được ( Vì em thử với user/pass trên WebAdmin nhưng ko log vào được ).

Đọc manual thì thấy nó bảo phải log = user và pass của IMAP .. Cái này muốn lấy thì phải xem ở đâu hả các bác ?

Mong được giúp đỡ, em bí quá rồi :(

WEBMAIL không quan tâm đến bạn config mailserver thế nào , nó chỉ yêu cầu bạn cung cấp cho nó 1 IMAP/POP server để đăng nhập tải thư về , 1 SMTP server có khả năng RELAY để gửi thư đi.

Vấn đề ở đây bạn nên tìm hiểu xem server bạn đang chạy là IMAP/POP server gì thôi... nếu cài đặt rồi thì config để chấp nhận đăng nhập thôi ( user là tùy theo cấu hình , unix user, files, LDAP, SQL server )..

Ban có thể post cấu hình POSTFIX lên ko? .. POST luôn cấu hình của IMAP/POP server xem đã config user khớp nhau chưa ????