PDA

View Full Version : Máy chủ thường xuyên bị disconect mạng WAN

tieugiangho19
12-11-2011, 19:09
Mọi người ơi. Cho mình hỏi.
Cty mình dung đường truyền cáp quang. Có IP tỉnh.
Dạo này máy server cứ hay disconnect mạng WAN. Khi mở máy lên thì có mạng wan. 1 lúc sao thì dis rồi lại có. Nói chung là chập chờn. Có khi cả nữa ngày vẫn ko có mạng WAN. Mạng Lan vẫn hoạt động.
Chỉ có con server bị thôi. Còn tất cả máy khác ko bị gì sử dụng bình thường. Máy server minh xai w2k8

ivionet
13-11-2011, 12:01
Bạn thuê cáp quang của cty nào, thì kêu họ xuống kiểm tra cho.

tieugiangho19
13-11-2011, 13:19
Cty mình xài mô hình workgroup máy chủ dis mạng wan. Nhưng các máy khác ko bị dis vẫn làm việc bình thường. Máy chủ chỉ chạy mail server với web thôi.
Máy chủ mất kết nối 10p hoặc lâu hơn thì có lại. Nhưng hiện tượng cứ xải ra liên tục. Cứ lúc có lúc ko. Ko hiểu tại sao.

tieugiangho19
14-11-2011, 08:37
hix. Cty chỉ có mỗi 1 máy chủ. Giở sao đổi được. Với lại nhiều du liêu voi mail , website tren đó. Làm sao đổi được.

ngoccong2001
14-11-2011, 08:57
Bạn nói dis mạng WAN :( nhưng tớ chưa hiểu dis là như thế nào????? Khi bị dis thì LAN card có còn hoạt động không? Có ping được các máy trong mạng LAN khi bị dis không???? Card mạng WAN dùng DHCP hay static IP?????

tieugiangho19
16-11-2011, 14:23
Khi bị dis wan thì mạng LAN vẫn hoạt động. Vẫn Ping được bình thường. Chỉ mất kết nối với WAN bên ngoài thôi. Minh dung IP tinh cho hết tat ca các máy trong office.
Sau khi mình tắc server 1 2 tiếng. Giờ mở lại thì ko còn dis nữa. Ko bít có phái làm mát trong server chưa được tốt ko. Cty mình ko có phòng để server. De no nằm 1 chổ thoáng mát. Ko biết như vậy có ảnh hưởng gì ko.

ngoccong2001
16-11-2011, 15:23
Thông số Gateway để thông ra WAN bạn dùng cái gì?????????????. Server của bạn chạy 1 card mạng hay là 2 card mạng.

Đưa thông số của các card lan trong server lên đây. Có mô hình càng tốt.