PDA

View Full Version : cấp cứu em với kô cks em toi mất

2602
20-07-2006, 18:43
em với thằng bạn chung con máy .nghĩ hè nó vè con em ở lại .máy vẫ đang chạy bình thường lúc đầu phải lắp thêm 1 ổ cứng của thằng bạn nữa nên đã tháo ổ cd ra .đến khi lắp lại ổ cd thì ổ kô nhạn được -> kô dùng được ổ cd . nhưng lúc này em vẫn kô quan tâm lắm vì it dùng tới nó và máy vẫn chạy bình thường .hôm nay chả hiểu thế nào em lại chọc vào nó mới chét chứ ,cũng chả có gì ghe gớm cả chỉ là tháo ra rồi lắp vào hai cái dây cắm dừng sau nó thôi thế mà ....máy toi .nó báo lỗi thế này (chả biêt phải lỗi kô)
AMERICAN....
P4I45GV BIOS P3.20 ACPI COMPLIANT BIOS
PENTUM 4 .....
F2 :SETUP F11 BOOT MENU
AUTO-PÊTCHING PRIMASTER ...PRESS (F4) TO ABORT
nếu nhấn f4 hoặc đợi 1 lúc sau thì nó hiên lên thế này
.......(một bảng nói về máy thì phải)
SEARCHING FOR BOOT RECORD FROM SCSI..NO FOUNT
BOOT FAILURE
INSERT BOOT DISKETTE IN A:
PRESS ANY KEY WHEN READY
nếu nhấn thêm 1 phím bất kỳ nữa thì nó vẫn hiện lại dòng chữ như trên
INSERT BOOT DISKETTE IN A:
PRESS ANY KEY WHEN READY
thế đấy các bác giúp em với nhá nhanh lên đấy .em cảm ơn trước

buithanhliem_hn
20-07-2006, 19:09
Bạn thử làm thế này xem:
1. Turn on máy tính lên.
2. Nhấn F2 để vào CMOS.
3. Ở dòng Halt On: Bạn chọn No Errors.
4. Đặt chế độ boot bạn chọn First Boot là: HDD-0.
5. Sau khi lựa chọn xong Save Settings và Exit.
Nguyên nhân lỗi là đặt chế độ Boot là từ ổ mềm, nhưng có thể máy bạn không có ổ mềm, và không có đĩa mềm khởi động.
Trước khi làm bạn nhớ ráp lại HDD, cả cáp tín hiệu và cáp điện cho thật chắc chắn.

2602
21-07-2006, 12:07
em về thử rồi mà chả thấy những dòng mà bác nói ở đâu cả . sau khi nhấn f2 chả thấy chổ nào có dòng halt On cả .và cung kô thấy ở cái boot đầu tiên có HDD mà chọn ...hu .. hu chết em rồi .có ai ở đây kô giúp em với

ITSMLo
21-07-2006, 13:57
Máy chưa nhận được ổ cứng, bác xem lại cách cắm ổ nhé, xem lại cả jump...
P/S: lần sau viết tiêu đề cẩn thận vào không thì chả có ai chả lời bác

knight_of_heart
21-07-2006, 15:16
lỗi này có vẻ ko nghiêm trọng lắm đâu.nếu bạn cắm 2 ổ cứng thì trước tiên bạn để ý cái jum ở bên cạnh đầu cắm dây cáp IDE ý.đặt cái jum đó ỏ vị trí sát đầu cắm dây nhất để cho nó làm ổ cứng chính master( bạn có thể để ý trên mặt ổ cứng có ghi cách cắm jum ). ổ cứng còn lại căm jum ở chế độ slave ổ phụ.
1 điều nữa cũng có thể xảy ra đó là lỗi cắm dây cáp IDE.nếu bạn cắm bình thường mỗi dây 1 ổ mà vẫn ko vào được thì bạn có thể đổi lại dây cho nhau.sau khi đổi mà vẫn ko được thì bạn có thể cắm lại 1 lần nữa bằng 1 dây nhưng nhớ là vẫn giữ cách cắm jum trên trog mọi trường hợp. bạn cứ thử xem, chúc bạn thành công

buithanhliem_hn
21-07-2006, 15:55
em về thử rồi mà chả thấy những dòng mà bác nói ở đâu cả . sau khi nhấn f2 chả thấy chổ nào có dòng halt On cả .và cung kô thấy ở cái boot đầu tiên có HDD mà chọn ...hu .. hu chết em rồi .có ai ở đây kô giúp em với

Chán quá, đồng chí phải tìm kỹ một tí chứ. Thông thường là nó nằm trong phần Standard Bios Setup. Nó nằm trong phần điều chỉnh về thời gian, cho biết về cấu sơ lược về phần cứng.