PDA

View Full Version : Gấp::::::::: xin hướng dẫn tăng vga memory

conkhi
20-07-2006, 08:17
Các pác có pác nào sử dụng main Gigabyte ko. Cho t hỏi tí.

Main Gigabyte của t hỗ trợ shared vga đến 128MB lận. Nhưng hiện tại mặc định nó là 32, nay t muốn tăng lên tận cùng tột đỉnh là 128MB. thì tui fải làm gi, và fải làm như thế nào.

Mong các pác hướng dẫn chi tiết.

tks.

nguyenvuhoang
20-07-2006, 09:47
cái này còn phải coi lại dung lượng Ram thực tế của máy bạn là bi nhiêu nữa, vd như bạn có 256 mb Ram thì nó chỉ share dược tối đa là 64 mb (đại loại là zậy, tui k0 nhớ chính xác.). Còn khi bạn có Ram dư giả để share 128mb vga thì khởi động lại máy nhấn del để vào Cmos chỉnh lại. Good luck

conkhi
20-07-2006, 11:40
Cám ơn bạn nhiều

Máy của t là P 4 2.66, Dual chanel 2 * 256 DDR. t đã vào Cmos tìm khắp mà vẫn ko tìm ra chỗ nâng vga memory. Bạn có thể nói rõ hơn ko. Nếu là main Intel thì t bít, còn thằng gigabyte này, tìm đến mắt trắng dã nhưng vẫn chưa thấyh chỗ nâng VGA memory. Có pác nào rảnh rỗi cứu t với. Tks

sky_is_ahead
20-07-2006, 12:29
Bạn nói main của bạn max share là 128MB nhưng không nói rõ là max share ở dạng nào: hard-share hay dynamic-share. Theo mình biết thì hard-share tối đa trên hầu hết main và chipset (Intel chipset >= 8xx) là 32MB, khi vào Win, tùy thuộc việc xử lý mà VGA cần thêm memory hay ko, nếu cần nhiều hơn lúc đó VGA sẽ dùng dynamic-share để xin thêm bộ nhớ, tối đa tùy thuộc VGA hỗ trợ bao nhiêu và dung lượng RAM còn trống. Có thể 128MB của bạn nói là dynamic-share chăng?

conkhi
20-07-2006, 13:36
tks 2 bạn. t hi vọng các bạn nếu có nhiều kinh nghiệm về vấn đề này nêu ra cách giải quyết cho từng trường hợp 1 cách chi tiết.

Bởi vì nếu t có thể bít hết thì t đã ko hỏi. để rùi bị hỏi lại. rùi ứ họng hỏng bít seo trả lời. hihi.thật ra thì chính bản thân t cũng ko bít rằng đó là dynamic hay hard share nữa. Vậy bạn gì đó có thể chỉ cách cho t bít cách xem đó là dynamic hay hard share ko. Và nếu bạn ko fiền lòng thì bạn có thể hướng dẫn chi tiết trong từng trường hợp (Dynamic , Hard) cho t ko.

Tiêu đề t để là Gấp, là gấp thật nên t rất hi vọng & chân thành cảm ơn các pác nào giúp t 1 cách chi tiết. T rất thẳng tính, nếu những điều t nói có thể khiến bạn j đó hay bất cứ bạn nào đọc topic này bực mình thì t rất xin lỗi. Mong các pác thông cảm cho t. Bởi vì t fải giải quyết vấn đề này trong ngày hôm nay.

cám ơn các bạn.

có bạn nào có kinh nghiệm đầy mình về vấn đề này ko. Xin hướng dẫn chi tiết.

tks

ErrantGuy
20-07-2006, 16:40
Main của bạn là main gì vậy? Nếu VGA on của bạn share max là 128MB thì bạn chỉ có thể xài 128MB cho VGA thôi. Tôi cũng dùng main Giga, chipset 915G nên nó xài VGA on GMA900, con này nó sẽ share tự động, nghĩa là dynamic share đó. Theo tôi hiểu thì trong Bios sẽ có 1 phần là Buffer gì gì đó để share VGA tĩnh, nghĩa là bạn chọn bao nhiêu thì mặc định VGA on sẽ lấy từng đó khi khởi động máy, sau đó nếu thấy cần thêm (khi chạy những ứng dụng hoặc game yêu cầu VGA cao) thì nó sẽ tiếp tục lấy RAM hệ thống làm VGA cho tới max của VGA on thì thôi. Nếu main bạn là 915 thì cần gì lo nâng VGA memory nữa, max tới 128MB cơ mà. Vô tư đi, game tẹt, tôi chơi NFS Most Wanted nhòe có sao đâu.

conkhi
20-07-2006, 17:15
tks thông tin bạn rat nhiều. Vì main tui chính là Gigabyte 915g

kám on kám ơn nhiều lắm. Bạn đã cứu rỗi 1 linh hồn conkhi

tks.