PDA

View Full Version : Ko kết nối đc vào internet?

11tn2
19-07-2006, 22:54
Máy mình mới mua được 3 tuần, vào net khá ngon lành. Nhưng khoảng 3-4 hôm trước mình khởi động máy thì tự nhiên ko thể kết nối được, nó báo là "Cần 1 địa chỉ IP hoặc ..." gì đó mình quên mất rồi T_T Mấy lần sau bật lên đều thế. Đến hôm nay bỗng vào được??? Mình ko hiểu cái lỗi mấy hôm trước là do đâu, làm sao để khắc phục?
1 vấn đề nữa là nhà mình chỉ có 1 máy nhưng lại dùng LAN??? (Cái này do mấy anh bên công ty cài đặt). IP ở đây là 10.0.0.9, default gateway là 10.0.0.2. Vậy đó có phải là IP của cái modem ko? Tại sao ko thể kết nối trực tiếp vào internet mà ko qua LAN? Nếu có thể thì ai đó chỉ mình cách làm với.
Vẫn còn 1 vấn đề nữa. Mình là newbie về web-internet nên nhờ mọi người chỉ giùm 1 link đề bắt đầu học từ những khái niệm đầu tiên. thanks

vinhbao
19-07-2006, 23:27
Hi,
Mấy hôm đầu máy của bạn bị như vậy có thể là do ở phía nhà cung cấp chưa set moderm của bạn ở chế độ cấp địa chỉ động .
Còn về địa chỉ mà họ gán ở moderm của bạn là địa chỉ private là đúng rồi, vì khi bạn ra được internet thì địa chỉ private sẽ được NAT ra địa chỉ public. Họ phải làm như thế để tiết kiệm địa chỉ IP thôi bạn à.
Bạn có thể tham khảo ở đây : www.vnpro.org

Vài dòng với bạn, nếu có sai sót mong các bạn cùng nhau thảo luận nhé !
Thân, :)

11tn2
20-07-2006, 09:06
vinhbao: hình như modem mình đc set từ lâu rồi bạn à, từ hồi chưa bị lỗi đã thấy address type là "assigned by DHCP" rồi mà. À nói thêm cho rõ, cái hôm mà máy bị hỏng đó, thì lúc bật máy lên mình vẫn vào net được khoảng 10', rồi đột nhiên thông báo lỗi. Mình ko có động vào dây rợ nào đâu, tự nhiên mất IP ???

vinhbao
20-07-2006, 12:53
Hi,
Địa chỉ IP tự nhiên mất thì lúc trước máy của mình cũng thế, nhưng ko báo lỗi gì cả, mình nghĩ có thể đấy là do cơ chế của nhà cung cấp dịch vụ thôi .
Thân. :)