PDA

View Full Version : Ý nghĩa của chức năng like trên Facebook cho website ?

hnguyen
12-11-2011, 10:14
Chào các bác, các bác cho em hỏi facebook nó có chức năng like và em thấy mọi người hay sử dụng, em mạo muội hỏi các bác ko biết chức năng đó có ý nghĩa gì cho website với domain của mình không. Nó có giúp được gì cho việc SEO website hay không.?
Em nhấy người người nhà nhà like mà chưa hiểu lắm về công dụng của nó. Có thể em hiểu đơn giản là like nhiều tức là trang này có nhiều người thích, nhưng mà con số đó em thấy nó ảo nhiều quá vì nhiều người toàn đi nhờ like chứ ko phải like thực tế từ ý thích của mình.

Quan trọng nhất vẫn là nó có giúp gì được cho việc SEO web hay không?

Mong các bác chỉ giúp

sharko
14-11-2011, 17:26
mình thì thấy nó giống như 1 dạng để theo dõi phần status hay bài viết

kraken
14-11-2011, 17:52
Có nút like thể hiện cảm xúc của người đọc khá là hấp dẫn đó.
Mình không chắc liên quan tới SEO hay không nhưng nó khá cần thiết trong những bài viết mang tính tham khảo, report,...

vq_duy
14-11-2011, 17:58
Mình nghĩ nó chỉ có tác dụng liên quan đến chia sẻ, quảng bá ,để mọi người cùng biết thui, chứ ko có tác dụng về SEO

hnguyen
15-11-2011, 08:54
Mình nghĩ nó chỉ có tác dụng liên quan đến chia sẻ, quảng bá ,để mọi người cùng biết thui, chứ ko có tác dụng về SEO

Em cũng nghĩ như bác, chắc không có tác dụng về seo.

Bác nào có ý kiến hoặc hiểu biết nhiều về cái này cho anh em chút ý kiến xem

vinacool2006
15-11-2011, 09:37
Chức năng hay...................

shopmuachung
15-11-2011, 09:46
Bạn biết không, trong thang điểm đánh giá của Google về web của bạn có phần dành cho social network activity >> thể hiện những hoạt động của site tên SNW, một trang web quan trọng, có chất lượng phải là một trang web được cộng đồng chia sẻ và truyền bá nhau, nó thể hiện sự hữu ích của site, và họ like thì url của bạn sẽ xuất hiện trên trang facebook của người like, bạn bè của họ cũng sẽ trông thấy và truy cập. Google cũng thừa khả năng tính được số link trên FB mặc dù nó là nofollow

hoanghiep287
15-11-2011, 09:52
Minh' nghĩ cũng ko có tác dụng đâu

hnguyen
15-11-2011, 11:42
Bạn biết không, trong thang điểm đánh giá của Google về web của bạn có phần dành cho social network activity >> thể hiện những hoạt động của site tên SNW, một trang web quan trọng, có chất lượng phải là một trang web được cộng đồng chia sẻ và truyền bá nhau, nó thể hiện sự hữu ích của site, và họ like thì url của bạn sẽ xuất hiện trên trang facebook của người like, bạn bè của họ cũng sẽ trông thấy và truy cập. Google cũng thừa khả năng tính được số link trên FB mặc dù nó là nofollow

Chi tiết như bạn nói thì cũng có lý.
Còn chuyên gia nào khác nữa không

shopmuachung
15-11-2011, 12:52
bác đi like người khác bác sẽ thấy, là người trong cuộc sẽ thấy đc nó

seocongty.com
15-11-2011, 14:35
Mình thấy không có tác dụng SEO lắm, chỉ là đánh giá xem có nhiều người vào và thích nó không.

sharko
16-11-2011, 14:56
like đâu có gì gọi là SEO ở đây chứ, chẳng qua giông như 1 cách theo dõi chủ đề đó vậy

hnguyen
16-11-2011, 19:46
Có vẻ như ý kiến về việc không có tác dụng cho seo là khá nhiều.
Vậy mà mọi người cố gắng kiếm nhiều người like là nhằm lừa dối người khác sao?

langtuhan
17-11-2011, 18:54
Nut like thực chất chỉ đánh giá ý kiến của xem, nhưng mà nút này giờ đã bị lạm dụng và không có độ chính xác cao.
Về seo thì chả có tác dụng gì

anylovely
23-11-2011, 18:38
like là thích mà đúng không ta, nếu có nhiều like sẽ chứng tỏ website ta phổ biến