PDA

View Full Version : Các trung tâm thi chứng chỉ ko trung thực ?

mike1986
18-07-2006, 13:28
Tôi thấy rất lạ là các trung tâm đa số đứa giá thi 1 MCP là 55$ (trừ 1 vài nơi như VSIC là 50$). Trong phần contact của VUE thì họ bảo là có thể có thuế, nhưng khi tôi đăng ký thi ở TTTH KHTN - HCM thì họ lấy 55$ bao gồm cả thuế, thế nhưng email gửi đến chứng thực cho tôi đã đăng ký thì như sau :

Payment By: Credit Terms
Exam Cost: $US 50.00
Discounts: 0.00
Tax: 0.00
Amount Paid: $US 50.00

Chứng tỏ không có thuế gì cả, vậy các trung tâm muốn kiếm chác dựa vào điều này và pháp luật cho phép à ?

diskus
18-07-2006, 21:34
"Thuế" ở đây là thuế VAT, không liên quan đến chữ "Tax" trong cái mail do VUE gởi. Thuế VAT là thuế do doanh nghiệp thu giúp nhà nước theo qui định của nước sở tại.

Giống như bạn đi ăn ở nhà hàng (lớn một chút) bao giờ trong hóa đơn cũng có 10% VAT. Vấn đề là ít khi khách hàng ( cá nhân) đòi hóa đơn VAT nên chủ nhà hàng "xù" luôn tiền thuế của nhà nước.

Thông thường bạn thấy khi nhân viên một doanh nghiệp nào đó dẩn khách đi ăn, họ đều y/c nhà hàng xuất hóa đơn VAT, để về thanh toán lại với Cty.

Còn với cá nhân, giả sử sau này nhà nước quản lý thuế thu nhập của mọi công dân, để giảm số tiền phải đóng thuế, công dân phải xuất trình cho nhà nước các hóa đơn đã chi tiêu.

Tóm lại, họ thu thêm 10% VAT là đúng, nhưng không xuất hóa đơn VAT cho bạn là sai ( vì do bạn không biết nên không đòi! mà đòi về thì cũng chẳng làm gì!). Một số chổ khi bạn mua hàng, họ sẽ hỏi kỹ bạn là có lấy hóa đơn VAT không? nếu có thì trả thêm 10%

mike1986
19-07-2006, 09:12
Cám ơn bạn đã giải thích ! Ah, bạn giải thích rõ hơn về đoạn thứ 2 từ dưới lên : Nếu xuất trình các hóa đơn thì được giảm thuế ?

diskus
19-07-2006, 10:27
Ví dụ ca sĩ Mỹ Tâm mỗi tháng thu nhập 100tr, chi phí hết 20tr (có hóa đơn), vậy phải đóng thuế 28% trên 80tr. Còn nếu không chứng minh được đã chi phí hết 20tr thì phải đóng thuế 28% trên 100tr.

Đại loại là vậy!

mike1986
19-07-2006, 10:47
Tức là nếu mình thu nhập 5tr, mình chi tiêu điện nước hết 500k, ăn uống 1tr, mua sắm 500k, thì mình chỉ đóng thuế trên 3tr ? Coi như 3tr là thu nhập ?