PDA

View Full Version : Nhờ mấy anh giúp dùm

khongthebenem
18-07-2006, 10:57
Em không biết sự khác nhau giữa Pentium và Celeron, nhờ mấy anh giúp đỡ giùm. Em cám ơn nhiều.

U.N.I.X
18-07-2006, 12:38
Sự khác biệt có thể thấy rõ nhất giữa 2 dòng này là tốc độ xử lý.
Thử kiếm 1 con Ce1.7G chạy với Pe1.7 (đồ cũ) thì sẽ rõ.
Pentium là dòng cấp cao còn Celeron chỉ là cấp thấp.

ko12
18-07-2006, 13:03
nếu bạn chưa phân biệt đưoc Celeron và Pentium thì mình khuyên bạn nên xem bài viết này (http://www.ddth.com/showthread.php?t=37691), tuy hơi lan man nhiều thứ nhưng khi bạn đoc xong thì có cái mình cần, biết đâu bạn sẽ không chon Intel nữa ^___^

còn đây là trả lời cho câu hỏi của bạn
- Pentium 4 được thiết kế để đáp ứng nhu cầu như sau:
1. Game
2. Xử lý đồ họa, hình ảnh, dữ liệu
3. Chơi nhạc, chạy video, xem phim DVD
4. Thiết kế nội dung kỹ thuật số, multimedia
5. Truy cập Internet và mọi ứng dụng văn phòng.

Celeron được thiết kế nhằm vào đối tượng người sử dụng có khả năng tài chính hạn hẹp và chỉ có các nhu cầu căn bản:
1. Truy cập Internet
2. Ứng dụng văn phòng căn bản.

chuc vui vẻ

khoabeo108
18-07-2006, 14:49
Còn thêm một điểm khác nhau nữa giữa Celeron và Pentium là: Pentium đắt tiền hơn Celeron tương đương

veron
18-07-2006, 17:49
các pác nõi rõ chút nữa dc ko, e cung đang thắc măc máy cái nay.
vd: cấu hình thía này nghĩa là thía nào cái intel(R) nghĩa là thía nào nhỉ? : intel(R) celeron(R) CPU 2.1GHz
Sorry e hỏi hơi linh tinh nhưng thực sự mình chưa bít các pác thông cảm nha...ac ac

Pagan
18-07-2006, 18:52
Điểm khác biệt lớn nhất giữa Pentium 4 và Celeron là cache của Celeron rất ít (128 KB) so với Pentium 4 (512 KB, 1 MB hoặc 2 MB), nên tốc độ xử lý của nó cũng chậm hơn Pentium rất nhiều.

ko12
18-07-2006, 22:46
(R) là kí hiệu dùng để chỉ nhãn hiệu đã được đăng kí độc quyền

Havi
18-07-2006, 23:19
Nói đơn giản:
Pen thì hơn Ce ở cái Cache nhưng cả 2 đều ko lại so với việc FSB
quá thấp. Pen có Cache lớn => nóng.
Thay vì mua Pen 2.4, bus 533MHz, cache L2 1MB, bạn mua Ce 2.13, bus 533MHz, cache 128KB hay 256 cugnx ko nhớ nữa. dùng df thì Ce thua đứt đuôi, nhưng OC lên tầm 4Ghz thì như nhau :D. Thằng Ce vì có cache bé nên OC sướng hơn, đỡ nóng hơn. :)
Nếu ko biết OC thì bạn cứ chơi Pen cũng được, cugnx chẳng hơn bao nhiêu.
Cache lớn chỉ lợi mỗi khoản encode video thôi.... nói thế này thôi, nói nữa sợ bạn rối

lee_huynh306
19-07-2006, 00:24
Nói đơn giản:
Pen thì hơn Ce ở cái Cache nhưng cả 2 đều ko lại so với việc FSB
quá thấp. Pen có Cache lớn => nóng.
Thay vì mua Pen 2.4, bus 533MHz, cache L2 1MB, bạn mua Ce 2.13, bus 533MHz, cache 128KB hay 256 cugnx ko nhớ nữa. dùng df thì Ce thua đứt đuôi, nhưng OC lên tầm 4Ghz thì như nhau :D. Thằng Ce vì có cache bé nên OC sướng hơn, đỡ nóng hơn. :)
Nếu ko biết OC thì bạn cứ chơi Pen cũng được, cugnx chẳng hơn bao nhiêu.
Cache lớn chỉ lợi mỗi khoản encode video thôi.... nói thế này thôi, nói nữa sợ bạn rối
Bậy bạ! Celeron và Pentium khác nhau ở điểm cơ bản là dung lượng cache. Nhưng sâu xa hơn là cách mà chúng nó xử lý lệnh. Cấu trúc tập lệnh của chúng có những điểm khác nhau.
Pentium được thiết kế để có thể tiên đoán lệnh, biên dịch dãy lệnh thành 1 vi lệnh, hay có bộ xử lý toán học on-chip, siêu đường ống (super pipe line)... => 1 chu kì có thể xử lý nhiều hơn 1 phép tính, và đôi khi nó đã hoàn thành 1 lệnh trước khi pointer trỏ đến lệnh đó (?!). Trong khi Celeron không có, chip xử lý phải làm việc tất cả, mỗi xung 1 lệnh, cũng có thể nhiều xung 1 lệnh.
Và tớ cũng chưa nghe ai dám OC bé Celeron 2.13GHz nào tới 4Ghz cả.

U.N.I.X
19-07-2006, 07:41
Và tớ cũng chưa nghe ai dám OC bé Celeron 2.13GHz nào tới 4Ghz cả.

Chắc cu cậu nói đến Celeron D đó, không phải Celeron thường đâu.Khả năng con này OC lên rất cao,nhưng mình cũng chưa thấy đến 4G.
Bus của con này 533Mhz,Cache 256K.

Havi
19-07-2006, 08:18
Vứt con Ce 2.13 ra đay anh OC lên cho, chỉ cần em vác thêm cái Corsair Value nữa thôi. Hồi đấy ko nhớ lắm, dùng main P4P800 SE, hình như bench gần bằng 2.4E@3.6 :D

U.N.I.X
19-07-2006, 16:29
Ce hay Celeron D ?????

Windows Vista
20-07-2006, 08:27
Celeron là dành cho máy gia đình, người dùng phổ thông!
Còn Pentium dành cho các doanh nghiệp lớn và chuyên nghiệp

tran_phong
20-07-2006, 14:14
thứ nhất bạn nên vào trang Intel.com search 2 chữ đó ra rồi đọc là có thể hiểu rõ được vấn đề.

- Pentium 4 được thiết kế để đáp ứng nhu cầu như sau:
1. Game
2. Xử lý đồ họa, hình ảnh, dữ liệu
3. Chơi nhạc, chạy video, xem phim DVD
4. Thiết kế nội dung kỹ thuật số, multimedia
5. Truy cập Internet và mọi ứng dụng văn phòng.

Celeron được thiết kế nhằm vào đối tượng người sử dụng có khả năng tài chính hạn hẹp và chỉ có các nhu cầu căn bản:
1. Truy cập Internet
2. Ứng dụng văn phòng căn bản.

chuc vui vẻ

to Ko12: Ce vẫn làm được những việc mà bạn ghi chú trong phần Pentium 4.

Vì lúc trước pentium giá thành quá cao nên intel mới nghĩ ra phương pháp cắt giảm bớt này nọ trên chip xử lý của mình để giảm giá thành thích hợp cho người tiêu dùng chọn lựa -> con Ce ra đời.
Hiện tại thì những con Ce không bao giờ có Cache bằng với con Pentium tương đương, không có hỗ trợ nhiều công nghệ như con Pentium ( đợi hoài không thấy Ce có hỗ trợ HT và Dual core :D )

ko12
20-07-2006, 17:42
àh ,ý em nói là nó hỗ trợ tốt hơn i mà ( đáp ứng nhu cầu) ^___^
chứ mua con Celeron về chỉ internet với offive thì nó toi lâu rồi

U.F.O
20-07-2006, 21:01
Ce có ít lệnh hơn P4 .C chạy không bền bỉ bằng P4 .Ce hay treo hơn P4 .C ít cache hơn P4

Pentium ( đợi hoài không thấy Ce có hỗ trợ HT và Dual core )
Ai bảo anh thế . Celeron D có dual core mà T_T

ErrantGuy
21-07-2006, 10:54
Oạc, từ bé đến giờ chưa thấy ai bảo con Celeron D có Dual Core. Đâu phải cứ có chữ D là Dual Core đâu. Tôi lên trang Intel đọc mỏi mắt về con Celeron D mà chả thấy có 1 chữ nào là Dual Core cả.

lee_huynh306
27-07-2006, 11:28
Ce có ít lệnh hơn P4 .C chạy không bền bỉ bằng P4 .Ce hay treo hơn P4 .C ít cache hơn P4

Ai bảo anh thế . Celeron D có dual core mà T_T
Óe. Máy treo là tại phần mềm chứ hok phải tại CPU đâu. Phần mềm lõm dẫn tới stack overflow đó mà. Celeron chậm chạp, xử lý đa tác vụ yếu nên các IRQ gửi đến xử lý ko kịp gây nên stack overflow nữa. Chuyện này xảy ra phổ biến trên nền WIN9x, còn XP thì hiếm lắm. Lúc nó treo cứng ngắt là do CPU full-load, bạn cứ để đấy 1 thời gian là hết thôi.

vagabondo
27-07-2006, 21:40
Celeron là dành cho máy gia đình, người dùng phổ thông!
Còn Pentium dành cho các doanh nghiệp lớn và chuyên nghiệp
Ông nói linh tinh gì thế ai dùng chip gì mà chả được
hỏi bọn game thủ xem có mấy thằng chơi chip c không hay toàn pen cỡ 2.8 chở lên

cái khác nhau chính là bộ nhớ đệm của nó để sử lý đồ họa tốt hay kém thôi mà

sao bài tui pos lên đây lại không thấy nũa vậy
ai del bài tui
tai sao thế , tui có vi phạn cái gì đâu mà del uhuhuhuhuhu:((