PDA

View Full Version : Thật lòng em củng ko biết máy em bi gì.....

TaySoBaVuong
18-07-2006, 10:01
Cấu hình ...P4 3G 512Ram card 64M rời...
Hiện tượng : Tự động shutdown ko theo 1 quy luật nào hết

Hôm nọ em đang chơi game mém nữa giết đựoc con Boss...khó khăn lắm ...tự nhiên nó tắt cái rụp.....ứa máu

Rồi hôm nọ bật máy lên chưa làm ji hết mới để đựoc 2' nó tắt cái rụp

Rồi hôm nọ mở cái Window Media nghe đựoc 4 bài nó cũng cái rụp

Nếu thế thì chưa có ji gọi là ngộ ....ngộ ở chỗ là khi nó tắt rồi thì nhấn nút power nó cứ im thin thít ko trả lời

Ko làm cách nào cho nó bật lên được....em thử để im như thế 1 ngày tới tối hy vọng nó lên nhưng em lại phải tuyệt vọng...nhưng đèn màn hình vẫn ở chế độ chờ

Chỉ có 1 cách duy nhất là rút phích cắm của máy ra đợi cỡ 3' rồi cắm vào lại rồi nhấn power thì nó lại lên...

Có lúc chơi game cả ngày cũng ko bị ...lúc thì chỉ 15' là bị...

Em chả biết nó bị bệnh ji` nữa ....

A còn 1 kinh nghiệm này nữa : em có 1 cây Ram 256 loại cũng khá cũ ..em đi tìm mua thêm 1 cây nữa ..Em tới Phong Vũ hỏi có ko thí họ nói ko có ...hỏi mua loại khác gắn cùng thì có dc ko ...họ nói ko được ..Em đi vòng vòng quanh đó hỏi vài tiệm...cũng ko có....Đi ngang 1 tiệm cũng khá to nhưng hơi vắng tên là "Sáng Tạo"..hơi nghi nghi ..vô hỏi thử thì 1 cô xinh lém bảo là có ...mừng quá hỏi bi nhiêu ...Cô bảo 19S ...kha kha ...OK
Cây Ram nhìn đẹp lắm có cái ji bọc ở ngoài nữa ...họ nói là tản nhiệt ...haha...xịn wa
Mang về xài 1 thời gian thì máy rất hay bị restar..và báo lỗi màn hình xanh...nghi ngờ em test thử Ram thì trời ơi 8 dòng lỗi
Bực mình mang tới bảo hành ...bảo hành 3 năm mà .haha... mới được 3 tuần

Rồi họ giữ cây Ram hẹn 1 tuần sau tới lấy...

1 tuần trôi qua ...ngày mong đợi cũng tới ....họ nói thay Ram mới luôn rồi đó ...mừng thầm

Mang về ...tháo 2 cây Ram của thằng bạn ra cắm vô thì trời ơi ...tít tít ...màn hình ko lên hoảng quá tháo ra chưa biết sử lý như thế nào ....hien vẫn đang cầm cây ram đó chưa biết làm ji ...buồn quá

Ai lỡ dại đọc qua bài em thì đừng chửi em viết dài dòng đấy .....và quan trọng ai biết máy em bị ji thì nhớ hồi âm huhuhuhuh

conkhi
18-07-2006, 11:25
tui nghĩ rằng ổ cứng hoac nguon có vấn đề. bạn test thử ổ cứng ỏ nguồn chưa. Bạn fải test từng bộ phần thui. Good luck.

halo
18-07-2006, 11:35
chả phải ổ cứng gì hết đó là lỗi ram, ngày xưa tui cũng đã từng bị nhiều khi cả 2 cây ram của bạn không bị lỗi gì hết nhưng nó không tương thích nhau nên lâu lâu trở chứng tắt cái rụp, đổi ram đi bạn, kinh nghiệm chạy dual channel là phải sài 2 cây cùng hãng và cùng loại luôn (chứ bạn xài 1 cây kingmax xịn và 1 cây kingmax value thì cũng như ri).

TaySoBaVuong
18-07-2006, 11:51
2 cây Ram của em mượn của bạn ...2 cây cùng loại ..cùng hãng

em cũng nghỉ lỏng Ram ...mở máy ra gắn chặt các linh kiện lại

nhưng vẫn thế chưa tiến bộ chút nào

hôm nay thì chỉ chạy tới chỗ đăng nhập window là bị tắt

có ai biết chỗ nào test máy tốt chỉ em với được ko

em ở HCM

thank for reply

lee_huynh306
18-07-2006, 12:39
chả phải ổ cứng gì hết đó là lỗi ram, ngày xưa tui cũng đã từng bị nhiều khi cả 2 cây ram của bạn không bị lỗi gì hết nhưng nó không tương thích nhau nên lâu lâu trở chứng tắt cái rụp, đổi ram đi bạn, kinh nghiệm chạy dual channel là phải sài 2 cây cùng hãng và cùng loại luôn (chứ bạn xài 1 cây kingmax xịn và 1 cây kingmax value thì cũng như ri).
Hình như với mấy main hỗ trợ DDR , gắn RAM khác nhau chạy dual-channel bị lỗi hay sao á. Mình chạy 2 thanh DDR2 1 twinmos (dỏm) 1 kingmax BGA chíp dán (xịn) mà cũng vèo vèo, dual-channel nhé.
Còn cái máy của bạn kia, coi kiểm tra nguồn đi bạn à. Nếu sure là nguồn xịn thì xem lại các chân cắm nguồn. Tiếp theo là kiểm tra MB.

tran_phong
18-07-2006, 14:33
ban post cấu hình máy bạn cho tui này xem đi. Có thể bạn bị ram or nguồn

halo
18-07-2006, 15:39
đúng rồi mình sài con athlon nên chỉ biết có ram DDR thui, còn bác Tay so ba vuong thử thế này nha, bác chỉ cắm 1 con ram thôi xem nó chạy thế nào (thử lần lượt từng cây xem), còn nữa vào trang web của mobo xem nó có khuyến cáo gì không, nếu cả 2 vấn đề trên đều ok thì có thể là do nguồn.

veron
18-07-2006, 17:40
theo e pac xem lai nguồn đi, thử cắm cái nguồn khác vào xem sao. còn cây ram mua ở cửa hàng xem main có hỗ trợ ko, xem lại bus của ram là gì, nhìu khi main ko hỗ trợ bus thì máy nó ko nhận đâu, e cũng từng bị trường hợp nay roài...good luck!

TaySoBaVuong
19-07-2006, 08:30
ơ` nhỉ sao em ko nghĩ tới chuyện gắn 1 cây Ram thử thôi nhỉ ...để em thử lại rồi báo cáo

hôm nay bật thử thì nó chỉ chạy được đúng 10s là tắt cái rụp ...buồn

nhưng tối hôm qua em bật thử để 3h ko làm ji thì nó ko tắt ....nhưng khi click vào My Computer là nó tắt....khổ thân.....

nhưng cho em hỏi tại sao khi nó tắt em nhấn power nó ko lên ..mà phải rút điện ra cắm lại nó mới chịu lên...

khó hiểu quá

Windows Vista
20-07-2006, 08:42
Tự động shutdown có thể là do virus, bạn thử quét coi!

haitrung
20-07-2006, 09:13
Các bác sỹ có biết làm cách nào để sửa nỗi này không? giúp em với nhé!
- Khi vừa khởi động song thì máy vi tính của em bị treo luôn, màn hinh thì không sáng nữa, không thể làm gì được chỉ có cách là rút phích cắm điện thôi ạ.
- khi cắm điện vào sau đó bật máy lên máy lại bi y như cũ.
khi khởi động máy báo lỗi: "Cmos checksum error - defaults loader"
- và còn báo thêm lỗi: "warning! CPU has been changed please re-enter Cpu setting in the cmos setup and remeber to save before quit"

tran_phong
20-07-2006, 13:57
bạn có thay đổi thiết bị trên hệ thống

U.F.O
20-07-2006, 21:01
Chắc tập ép xung rùi ^^
tắt hẳn máy 30p xem nào (rút hẳn điện ra ý)

nguyentheloi
22-07-2006, 13:27
ơ` nhỉ sao em ko nghĩ tới chuyện gắn 1 cây Ram thử thôi nhỉ ...để em thử lại rồi báo cáo

hôm nay bật thử thì nó chỉ chạy được đúng 10s là tắt cái rụp ...buồn

nhưng tối hôm qua em bật thử để 3h ko làm ji thì nó ko tắt ....nhưng khi click vào My Computer là nó tắt....khổ thân.....

nhưng cho em hỏi tại sao khi nó tắt em nhấn power nó ko lên ..mà phải rút điện ra cắm lại nó mới chịu lên...

khó hiểu quá
Ý mình là hay là do bạn cắm lộn mấy chân Power, reset, HDD,..ở trên Main nên bấm nút Power lúc ăn lúc k, bạn check lại thử xem !

pippit2hn
23-07-2006, 10:15
...Chắc là do nguồn yếu rùi, thiếu điện nên nó restart thui...
Mà cũng có thể dính virus, con Brontok cũng gây ra triệu chứng như thế...

lee_huynh306
27-07-2006, 11:31
- Khi vừa khởi động song thì máy vi tính của em bị treo luôn, màn hinh thì không sáng nữa, không thể làm gì được chỉ có cách là rút phích cắm điện thôi ạ.
- và còn báo thêm lỗi: "warning! CPU has been changed please re-enter Cpu setting in the cmos setup and remeber to save before quit"
Thay PIN CMOS đi bạn, nếu ko vẫn nhận được dòng thông báo đó có nghĩa là vùng nhớ CMOS đã bị hỏng rồi. À, nếu mình nhớ ko nhầm thì Defaults "loaded" chứ không phải "loader"

kiettt
27-07-2006, 14:32
Bạn tháo được cây RAM ra thì chắc có thể thử kiểu này được: coi xem gần nhà có ông bơm xe vá ép nào đó, vác cái case ra đó nhờ ổng dùng hơi thổi thật sạch trong máy, đặc biệt chú ý 2 cái quạt trong bộ nguồn và quạt CPU. Xong rồi đem về nhà tháo quạt ra vô dầu, tí tí thôi chứ nhiều là nó chảy tùm lum đó (đừng xài dầu máy may, thứ đó bị nóng là nó bó cứng luôn. Nên dùng nhớt xe máy, hơi dơ tay tí nhưng mà an toàn hơn). Theo kinh nghiệm thì triệu chứng bạn mô tả thường là do máy bị quá nhiệt (tức là mấy cái quạt bị kẹt hay quay chậm -> giải nhiệt kém) hoặc do bộ nguồn không cấp đủ tải. Chúc may mắn

blue76cat
27-07-2006, 22:12
+Lỗi "Cmos checksum error" là do dây cable Hdd cấm ko ăn với ổ cứng !
+Nên Update lại CMOS ,xem Mainboard hiệu ?Vào trang chủ download New Version .Nguồn phải ổn định !!!!!

Lỗi Cable HDD & Cẩn thân trước khi Update CMOS nên Backup truoc khi Update !!!!

starforce
28-07-2006, 14:10
Cấu hình ...P4 3G 512Ram card 64M rời...
Hiện tượng : Tự động shutdown ko theo 1 quy luật nào hết

Hôm nọ em đang chơi game mém nữa giết đựoc con Boss...khó khăn lắm ...tự nhiên nó tắt cái rụp.....ứa máu

Rồi hôm nọ bật máy lên chưa làm ji hết mới để đựoc 2' nó tắt cái rụp

Rồi hôm nọ mở cái Window Media nghe đựoc 4 bài nó cũng cái rụp

Nếu thế thì chưa có ji gọi là ngộ ....ngộ ở chỗ là khi nó tắt rồi thì nhấn nút power nó cứ im thin thít ko trả lời

Ko làm cách nào cho nó bật lên được....em thử để im như thế 1 ngày tới tối hy vọng nó lên nhưng em lại phải tuyệt vọng...nhưng đèn màn hình vẫn ở chế độ chờ

Chỉ có 1 cách duy nhất là rút phích cắm của máy ra đợi cỡ 3' rồi cắm vào lại rồi nhấn power thì nó lại lên...

Có lúc chơi game cả ngày cũng ko bị ...lúc thì chỉ 15' là bị...

huhuhuhuh
cái bệnh này thì chắc chắn là nguồn của bạn bị rồi.Hãy bỏ ra 19 $ mua ngay cái nguồn xịn.Nếu chưa biết mua ở đâu thì mình cho địa chỉ nè :P CTy Hoàng Thành 12 A Lý Nam Đế - Hoàn Kiếm - Hà Nội :P

+Lỗi "Cmos checksum error" là do dây cable Hdd cấm ko ăn với ổ cứng !
+Nên Update lại CMOS ,xem Mainboard hiệu ?Vào trang chủ download New Version .Nguồn phải ổn định !!!!!

Lỗi Cable HDD & Cẩn thân trước khi Update CMOS nên Backup truoc khi Update !!!!
Úi chài pác này xui dại người ta wa' đi.UpdateBios mà bị ngắt giưa chừng thì vứt đi cái main a? Lỗi này thì chỉ cần thay viên pin Cmos là ok thôi mà.Còn nếu vẫn ko đc thì do main wa' cũ rồi.(Mà nếu mình nhớ ko nhầm thì đó là lỗi của dòng main Tomato ngày xưa )

vagabondo
28-07-2006, 14:31
nếu hiện tương mà cứ để không máy thì không sao nhưng khi chơi chỉ đc 1 lúc là restart thì do nguồn của bạn bị lỗi rồi thay cái khác là ok ngay
nguồn không tải đủ điện ý mà

khoatran22
12-10-2007, 13:55
Chào các bạn, máy mình cũng bị lỗi CMOS checksum error, mình đã thay pin mới và tháo jum clear CMOS nhưng vẫn không vào được WIN, nó hiện báo nhấn F1 để continues và Del để vào CMOS nhưng bàn phím nhấn cũng không vô được (mình đã test bàn phím của máy đang xài nhưng cũng không nhấn được). Các bạn có ai biết chỉ giúp mình với. thanks

chu_ech_vui_tinh
12-10-2007, 15:24
hơ hơ ! giống tui roài ! vừa khởi động máy lên 1 nhát ! chưa kịp làm gì thì làm cái rụp ! màn hình hiện chữ Power! bật lại lên lần nữa! vừa mới vào media nghe bài hát mới đc nửa bài lại tắt ngóm ! bật mãi lên kô thấy gì ! đành rút điện ra đi uống cốc nước về rồi bật nó lại lên ! chạy 1 chút nó lại ngóm ! tức mình đi ra ngoài mua 1 con nguồn mới về lắp ! thì nó lại chạy vèo vèo ! hi vọng là bạn cũng giống mình ! mở vỏ ra xem cái quạt chíp xem nó có chạy rùa rùa kô ! nếu kô thì tốt nhất là bạn bỏ ra chút tiền mua cái nguồn mới mà sài ^^