PDA

View Full Version : Không thể mở file Excel trực tiếp được

pinocchio
15-07-2006, 21:53
Máy mình lúc trước mở các file Excel bình thường nhưng không hiểu sao dạo này khi mở một file Excel nào đó là chương trình Excel hiện ra nhưng với một màn hình đen, không có nội dung gì hết. Mình phải mở file đó ra bằng cách gián tiếp là mở chương trình Excel trước rồi chọn File/open/file cần mở.Mình cảm thấy như vậy thật bất tiện và ko hiểu nguyên nhân gì đã xảy ra, mình đã quet virus và cài lại office nhưng vẫn ko ăn thua, máy mình cài office 2003.
Bạn nào biết cách khắc phục làm ơn chỉ giúp mình, xin cám ơn.

ko12
15-07-2006, 23:11
bạn thử cách của mình, ko biết là cách này có đươc kô:
1) bất cứ foolder nào, chọn tools=>folder options => filetype
2) tin đến XLS, xóa bỏ nó đi
3) restart lại máy
4) nhấp đúp vào 1 file excel nào đó (.xls), chon SELECT the program from a list
5) chon chương trình excel trong list đó
6) khởi động lại

conkhi
19-07-2006, 14:29
Mỗi khi bạn mở có fải luôn có hộp thoại loading ko?? VÀ bạn luôn nhấn Cancel đúng ko???Nếu fải thì bạn chịu khó đợi hộp thoại loading xong đi. Sau khi loading xong thì file đó vẫn chưa được mở đâu. màn hình đen thủi sẽ xuất hiện. Bạn chịu khó vào File/open/ trỏ đến file cần mở. Chỉ lần đầu tiên này thui. Sau đó sẽ ko bị hỏi nữa. và kể từ đó mở file Exel cũng dễ dàng hơn.

chúc bạn may mắn.

pinocchio
19-07-2006, 23:12
Mỗi khi bạn mở có fải luôn có hộp thoại loading ko?? VÀ bạn luôn nhấn Cancel đúng ko???Nếu fải thì bạn chịu khó đợi hộp thoại loading xong đi. Sau khi loading xong thì file đó vẫn chưa được mở đâu. màn hình đen thủi sẽ xuất hiện. Bạn chịu khó vào File/open/ trỏ đến file cần mở. Chỉ lần đầu tiên này thui. Sau đó sẽ ko bị hỏi nữa. và kể từ đó mở file Exel cũng dễ dàng hơn.

chúc bạn may mắn.
Thật sự ko có hộp thoại Loading gì như bạn nói đâu, khi mở file ra chỉ hoàn toàn một màu xám đen thôi. Mình làm theo cách của Ko12 và được rồi. Dù sao cũng cám ơn bạn.

chinhtmchinhtm
27-10-2009, 11:46
kệ cái màn hình đó, bạn vào menu view, chọn full screen, sau đó đóng bằng cách click vào nút close full screen

Bùi Quang Hưng
28-02-2016, 10:22
Mình sử dụng office 2013, Excel không mở file trực tiếp được, phải mở theo khởi tạo file -> open ->chọn file cần mở mới mở được. Tất cả các file đều vậy. Mọi người ai biết xin chỉ cách sử lý giúp với.

tav42
23-03-2016, 15:27
Máy mình lúc trước mở các file Excel bình thường nhưng không hiểu sao dạo này khi mở một file Excel nào đó là chương trình Excel hiện ra nhưng với một màn hình đen, không có nội dung gì hết. Mình phải mở file đó ra bằng cách gián tiếp là mở chương trình Excel trước rồi chọn File/open/file cần mở.Mình cảm thấy như vậy thật bất tiện và ko hiểu nguyên nhân gì đã xảy ra, mình đã quet virus và cài lại office nhưng vẫn ko ăn thua, máy mình cài office 2003.
Bạn nào biết cách khắc phục làm ơn chỉ giúp mình, xin cám ơn.

Bạn bị nhiễm virus hay lỗi office rồi. Tốt nhất bạn nên cài lại win và cài antivirus, update. Sau đó quét full máy tính nhé.

tav42
23-03-2016, 15:29
Mình sử dụng office 2013, Excel không mở file trực tiếp được, phải mở theo khởi tạo file -> open ->chọn file cần mở mới mở được. Tất cả các file đều vậy. Mọi người ai biết xin chỉ cách sử lý giúp với.

Lỗi này đơn giản. Bởi khi bạn save lại, bạn bị thiếu đuôi mở rộng. Nhớ phải hiển thị đuôi hệ thống. Rồi bạn đổi lại đuôi, thêm chữ xls đằng sau tên file là xong. Không được mình giúp.

miencotich
24-03-2016, 10:01
Đúng vậy, tốt nhất là xóa Office đi và cài lại là nhanh nhất, đỡ mất công tốn thời gian sửa lỗi