PDA

View Full Version : Hỏi về luật bản quyền

mt37
14-07-2006, 18:54
Nếu mình ra chợ trời, mua 1 cái đĩa phim hay đĩa nhạc thì chắc chắn đấy là vi phạm bản quyền rồi. Còn nếu tớ mua 1 cái đĩa xịn thì tức là có bản quyền đúng không? Nhưng nếu tớ bật cho các bạn tớ cùng xem thì sao? Hay tớ cho lên website của tớ và thu tiền mọi người, hoặc mở 1 club chiếu phim miễn phí chỉ thu tiền nước thì có phải là vi phạm bản quyền không?

roninvn
14-07-2006, 20:58
Còn tuỳ vào cách bác "mua", tức là cái agreement. VD hãng film Thiên Ngân cũng mua film về & chiếu, thu $$ nhưng nếu bác mua 1 cái DVD về coi thì ko có quyền đó.

quangtranho
14-07-2006, 21:55
Trường hợp sau đây có vi phạm bản quyền không:
- Một cửa hàng hoặc một siêu thị, để thu hút khách đã mua một đĩa CD, VCD ca nhạc của một ca sỹ nổi tiếng (tất nhiên đĩa ca nhạc này là mua đĩa bản quyền) và bật cho tất cả khách hàng xem, nghe trong khi mua sắm.

Như vậy thì cửa hàng đó có vi phạm bản quyền không?.

Pagan
14-07-2006, 22:59
Nếu mình ra chợ trời, mua 1 cái đĩa phim hay đĩa nhạc thì chắc chắn đấy là vi phạm bản quyền rồi. Còn nếu tớ mua 1 cái đĩa xịn thì tức là có bản quyền đúng không? Nhưng nếu tớ bật cho các bạn tớ cùng xem thì sao? Hay tớ cho lên website của tớ và thu tiền mọi người, hoặc mở 1 club chiếu phim miễn phí chỉ thu tiền nước thì có phải là vi phạm bản quyền không?
Khi bác mua một món hàng nào đó thì hãy hỏi họ về cái "Term of Agreement" (?), sẽ được họ cho biết chi tiết vấn đề này (thường thì các bản thoả thuận này đều có nhiều điểm giống nhau và một số điểm khác nhau, cho nên bác cũng phải chú ý một chút).

Tất nhiên là nếu có một số điều khoản nào trong bản thoả thuận vi phạm pháp luật/không được pháp luật công nhận thì bác có thể phá tuỳ thích, lúc bị họ sờ gáy thì có thể nhờ luật sư biện hộ lol.

mt37
14-07-2006, 23:18
Hic. Mấy cái đĩa ca nhạc ở Việt Nam mình. Có thấy cái nào ghi Term of Agreement đâu. Chả nhẽ ra hàng đĩa hỏi mấy thằng cha bán hàng. Chắc nó cũng không biết nốt. Thế này thì bao giờ VN mới hết vi phạm luật bản quyền. Người ta cứ kêu gọi mà chẳng ai bảo ai là nó hình dạng ra làm sao. Mình vi phạm hay không cũng chả biết nữa

silentsaint
26-07-2006, 04:58
Đĩa của Việtnam, bán cho người Việtnam thì ai mà đi ghi cái "Term of Agreement" . Đúng là giới trẻ ngày nay chỉ khoái tiếng Anh.

cathy79ko
26-07-2006, 14:14
silentsaint nếu là tiếng Anh dịch sang tiếng Việt là Vị Thánh Im Lặng.
silentsaint nếu không phải tiếng Anh là gì nhỉ? tui tự phiên âm: Sì Lén Sấu Ỉn !??

Đĩa của Việtnam, bán cho người Việtnam thì ai mà đi ghi cái "Term of Agreement" . Đúng là giới trẻ ngày nay chỉ khoái tiếng Anh.