PDA

View Full Version : vấn đề về check disk

tuanhasdone
13-07-2006, 22:08
em muốn hỏi về cách khắc phục lối này.Chẳng hiếu sao ,cứ mỗi khi khởi động máy ,sau khi nap xong Winxp luôn chạy check disk (scan disk).Em đã thử 1 lần check disk hết tat cả các ổ trong máy,nhưng cũng ko khá hơn.Anh nào biết cách sưae,chỉ em với nhé.Cảm ơn nhiều

khoabeo108
13-07-2006, 22:51
Nếu mình đoán ko sai thì file hệ thống của bạn là FAT chứ ko phải NTFS, vì hiện tượng đó thường chỉ xảy ra với FAT thôi. Bạn tham khảo cách khắc phục này xem nhé:Trong Registry Editor tìm đến nhánh
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\BootExecute, xóa dòng lệnh trong Value data. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực.

duy007vn
15-07-2006, 14:11
Nếu mình đoán ko sai thì file hệ thống của bạn là FAT chứ ko phải NTFS, vì hiện tượng đó thường chỉ xảy ra với FAT thôi. Bạn tham khảo cách khắc phục này xem nhé:Trong Registry Editor tìm đến nhánh
HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\BootExecute, xóa dòng lệnh trong Value data. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực.
Híc, hồi trước giờ cũng nghĩ là với NTFS thì sẽ ko còn chuyện Scan Disk nữa, nhưng cách đây 1 tuần mỗi lần khởi động là lại chạy Scan Disk -- >Ko hiểu ??? Sau đó phải ghost lại thì mới hết.
Như vậy thì với WinXP SP2 NTFS vẫn có thể gặp Scan disk chứ ko phải như bấy lâu nay chúng ta vẫn nghĩ.