PDA

View Full Version : Có phải quạt chip bị khô dầu?

vit2148
11-07-2006, 19:39
Dạo này máy em có hiện tượng khi mới khởi động, quạt kêu rất ghê và to, sau khi khởi động chừng 2 phút sau là quạt hết kêu, chạy êm lại.. hix, em search trong forum rùi, và em nghĩ rằng có lẽ là do quạt con CPU bị khô dầu? dzậy các anh cho em hỏi nếu mua dầu tra cho quạt thì phải mua dầu gì? Nếu được thì các anh bày em cách tra dầu thế nào luôn nha? Thanks...

ko12
11-07-2006, 23:04
có đọc ở đâu đ1o người ta chỉ: mở tem tem quạt ra, pha 1 giọt xăng với 3 giọt nhớt ( xe máy á), rồi nhỏ vô trục, quạt quạt vài vòng, rồi lau khô phần thừa và để như vậy 1, 2 phút cho xăng bay hơi, dán tem lại

khoabeo108
12-07-2006, 14:02
Dạo này máy em có hiện tượng khi mới khởi động, quạt kêu rất ghê và to, sau khi khởi động chừng 2 phút sau là quạt hết kêu, chạy êm lại.. hix, em search trong forum rùi, và em nghĩ rằng có lẽ là do quạt con CPU bị khô dầu? dzậy các anh cho em hỏi nếu mua dầu tra cho quạt thì phải mua dầu gì? Nếu được thì các anh bày em cách tra dầu thế nào luôn nha? Thanks...
Khi khởi động quạt kêu to hơn khi đã hoạt động ổn định là chuyện bình thường thôi bạn, hiểu đơn giản thì nó giống với "sức ỳ" trong vậy lí vậy

net4u
12-07-2006, 18:26
gỡ tung cái quạt ra lau bên trong nó rồi bỏ vào nó vài giọt dầu xe máy là chạy lại tít, nếu không lau nó thì lại có cặn bắt ở bên trong dùng một thời gian ngắn nó lại kêu mà thôi

vagabondo
12-07-2006, 20:13
Bác có thể dùng dầu máy khâu cũng đc, nó trong như dầu thực vật ý
:D

dly
12-07-2006, 20:57
Bác có thể dùng dầu máy khâu cũng đc, nó trong như dầu thực vật ý
:D

Nếu bạn được chứng kiến cảnh dầu vô từng chai nhỏ để bán cho thơ may thì bạn sẽ biết chắc nó là dầu thực vật. hic.!!!! nên dùng nhớt cho động cơ cho việc bôi trơn này. chỉ cần hai giọt nhớt là đủ

khoabeo108
13-07-2006, 02:32
Nếu bạn được chứng kiến cảnh dầu vô từng chai nhỏ để bán cho thơ may thì bạn sẽ biết chắc nó là dầu thực vật. hic.!!!! nên dùng nhớt cho động cơ cho việc bôi trơn này. chỉ cần hai giọt nhớt là đủ
Hixhix, thật không vậy bác? vậy là hôm qua em bị lừa 2 vố đau! (T_T)

dly
13-07-2006, 07:02
Dầu máy may nếu trong chai vỏ nhôm or thiếc thì đúng là dầu máy còn nếu bạn mua những chai nho nhỏ bằng nhựa thì ....... Nói chung sử dụng tạm cũng được tác dụng bôi trơn mà, nhưng vì nó mau khô nên cứ phải châm thường xuyên

kien_hoi
13-07-2006, 16:31
có 2 cách cho bạn:
1. Mang cái Fan ra, kêu thằng cháu đến..........tè vô, xong ra bùi thị xuân mua cái mới he he.
2. Bạn tháo tem ở trên cái FAN ra, đổ dầu máy vào. Còn kỹ nữa thì gở cái chốt và lấy cánh quạt ra luôn, vệ sinh xong để vào lại, đừng lo hư, nó không hư đâu mà lo.

Mình làm bên bảo trì máy, gặp mấy cái FAN mà thiên hạ bỏ đi vì nó không nhút nhíc nổi, mình chỉ việc tháo ra phủi bụi và thêm tí dầu mở là chạy lại bình thường....

nguyentheloi
13-07-2006, 17:55
Mình cũng từng nhỏ dầu máy may giá....2000đ vào quạt CPU cho 3 máy PC nhà mình. Và 2 cái P3 chạy vù vù luôn, hết kêu, nhưng sao cái P4 3 Ghz vẫn kêu to như thường vậy kà! Nó là cái FAN jin kèm theo CPU luôn đó. Cho mình hỏi là làm sao cho nó hết kêu bây giờ, đã dùng dầu nhớt luôn cũng k xi nhê !

khoabeo108
13-07-2006, 22:49
Mình cũng từng nhỏ dầu máy may giá....2000đ vào quạt CPU cho 3 máy PC nhà mình. Và 2 cái P3 chạy vù vù luôn, hết kêu, nhưng sao cái P4 3 Ghz vẫn kêu to như thường vậy kà! Nó là cái FAN jin kèm theo CPU luôn đó. Cho mình hỏi là làm sao cho nó hết kêu bây giờ, đã dùng dầu nhớt luôn cũng k xi nhê !
P4 3.0 kêu to hơn P3 là chuyện bình thường. Chỉ có thể giảm kêu cho nó thôi, chứ còn hết kêu thì ... hết xài luôn đó

vit2148
14-07-2006, 01:23
Khi khởi động quạt kêu to hơn khi đã hoạt động ổn định là chuyện bình thường thôi bạn, hiểu đơn giản thì nó giống với "sức ỳ" trong vậy lí vậy

Chỉ có dạo gần đây mới bị kêu khiếp đến như vậy hix, lúc trước ko hề bị hiện tượng này...

Thanks các pác nhiều! Em sẽ làm thử...