PDA

View Full Version : Xin hỏi về việc mua Laptop từ nước ngoài.

conkhi
10-07-2006, 17:47
Các bác cho tui hỏi. giả sử mìh đặt hàng từ 1 ebay hay từ chính hãng của nó thì khi giao hàng qua cửa khẩu VN mình có fải chịu thuế nhập khẩu ko??? và thông thương thuế suất fải chịu là bi nhiêu tiền hay bao nhiêu fần trăm.

Còn nếu tui có người bạn đi Sing, nay giờ người bạn đó mua về thì có fải chịu thuế Nhập khẩu ko. Và khi đó thuế suất là bao nhiêu.

Tui cũng từng nghĩ sẽ mua 1 con Gigabyte ở Vn nhưng ko bít con này xài tốt ko.

Nêu nhờ ngta mua ở nước ngoài thì có lẽ tui sẽ mua 1 con Dell E1505. Mong các bác tư vấn giúp cho.

kám ơn nhìu nhìu.

tuan_xp2000
10-07-2006, 20:42
tớ vừa đọc được bài báo này. Hồi tớ về VN đem theo Laptop cũng chả thấy đóng thúê gì hết. Khi mua ở nước ngoài thì được lấy lại tiền thuế khi ra khỏi nước đó ( ở Đức chỗ tớ là 16 %) còn về VN tớ cũng ko khai báo mà chả thấy ai nói gì

Hoc sinh,Sinh viên mang máy tính xách tay về VN được miễn khai báo

Nhiều du học sinh ở nước ngoài thắc mắc: trong thời gian nghỉ hè muốn mang máy tính xách tay, máy học ngoại ngữ, tin học về VN để phục vụ nhu cầu học tập được không? Cần những thủ tục gì?

Ông Nguyễn Bá Dũng, chi cục phó Chi cục Hải quan sân bay Tân Sơn Nhất (TSN), cho biết:

Theo qui định của ngành hải quan, bất cứ hàng hóa nào muốn mang vào VN đều phải khai báo. Các dụng cụ học tập, máy tính xách tay đều phải khai hải quan, nêu rõ mang về sử dụng mục đích gì. Thông thường giá trị máy tính xách tay trên 500 USD nên phải làm thủ tục tạm nhập tái xuất.

Thực tế có nhiều trường hợp mang máy tính về VN nhưng khi xuất cảnh vì lý do gì đó không mang theo và bị đánh thuế?

Đúng vậy. Trong trường hợp hàng mang về khai hải quan theo dạng tạm nhập tái xuất thì khi xuất cảnh buộc phải mang theo. Nếu vì lý do gì đó không mang theo được thì buộc phải đóng thuế.

Trong khi đó, khách du lịch nhập cảnh VN được mang theo máy ảnh kỹ thuật số giá trị trên 500 USD lại không phải khai báo hải quan, không làm thủ tục tạm nhập tái xuất?

Đó là điểm bất hợp lý mà ngành hải quan đã nhìn thấy từ lâu. Đối với máy tính xách tay đã qua sử dụng, không còn bao bì, đã có cài đặt dữ liệu thì cần phải được xếp vào mặt hàng phổ thông của cá nhân (theo tiêu chuẩn của chuyến đi), miễn khai báo hải quan.

Cuối tháng 4/2006, Cục Hải quan TP.HCM đã có báo cáo việc này với Tổng cục Hải quan, đồng thời đề xuất miễn khai báo hải quan đối với những trường hợp sinh viên, học sinh, doanh nhân mang máy tính xách tay về VN để sử dụng.

Như vậy, từ nay đến khi Tổng cục Hải quan đồng ý thì vẫn áp dụng thủ tục tạm nhập, tái xuất đối với máy tính xách tay?

Đúng vậy. Nhưng theo tôi, không lâu nữa qui định này sẽ được dỡ bỏ.

conkhi
11-07-2006, 08:09
Cám ơn thông tin của bạn. Nhưng mùh, đó là trường hợp bạn du học ở nước ngoài về. còn trường hợp tui hỏi là 1 người ở Vietnam qua đó du lịch mua laptop về có bị đánh thuế ko. hoặc là nếu tui đặt hàng trên mạng thì ship thường bi nhiêu tiền.

Mong các pác nào đã từng đặt hàng trên web nước ngoài giải đáp thắc mắc. tui đang cần gấp lắm.

Cám ơn bạn nhiều.

Tks

ratmitdac
14-07-2006, 00:18
Bạn thử vào gogo.com.vn xem. Mình thấy ở đó dịch vụ, theo quảng cáo của họ, có vẻ được đấy