PDA

View Full Version : FPT ép khách hàng dùng modem của hãng

mt37
10-07-2006, 12:56
Những ngày gần đây, FPT quảng cáo là ra loại dịch vụ ADSL 2+. Lợi dụng sự hiểu biết của khách hàng về dịch vụ này còn ít. Nhân viên kinh doanh của FPT luôn ép khách hàng phải mua modem Zyxel với lý do là đây là công nghệ mới, chỉ modem của FPT mới tương thích. Mình thật sự rất bức xúc.
Mình có đứa bạn là con gái nên nó không biết gì. Nó gọi hỏi hết phòng kinh doanh đến phòng kỹ thuật, họ đều bảo là bắt buộc phải dùng Zyxel thì mới vào mạng được. Đến lúc mình gọi điện, sau 1 hồi tranh cãi, họ buộc phải công nhận là có thể dùng loại khác (chắc vì biết mình cũng là dân tin chứ không phải gà). Thế mà đến lúc 1 NV kinh doanh đến ký hợp đồng, họ lại bảo là phải dùng Zyxel. Nhưng may sao mình cũng ở đó. Và mình đã khai thác được 1 thông tin của nhân viên này. FTP ép khách hàng dùng modem của hãng
Đó là FPT giao chỉ tiêu hợp đồng ADSL xuống cho phòng kinh doanh và bắt phải hoàn thành theo từng tháng. Trong đó có khoảng 20% (hay bao nhiêu đó không nhớ lắm) là hợp đồng phải đi kèm bán modem. Anh ta bảo tháng này hết chỉ tiêu hợp đồng không rồi, chỉ còn chỉ tiêu hợp đồng kèm modem thôi. Anh ta nói như thể chúng ta phải nghiễm nhiên chấp nhận cái chỉ tiêu kinh doanh của họ vậy.
Chưa hết, khi mà nhân viên kỹ thuật FPT mà không xử lý được sự cố là họ lại đổi tại ngay là do modem không tương thích. Đén hôm đến lắp dây. Mấy anh kỹ thuật loay hoai mãy không đăng nhập vào được trang config của modem. Thế là các anh phàn luôn 1 câu:"Không tương thích". Đến đây thì thật sự là tôi hết chịu nổi cái trò coi thường khách hàng của FPT như thế. Chỉ vì lợi nhuận và chỉ tiêu mà họ sẵn sàng lừa đảo khách hàng. Mình mong các bạn đọc xong bài viết này hãy nói cho bạn bè để họ không bị lừa như thế.
Chú thích: Cái modem Zyxel của FPT đúng là Modem 2+. Nếu dùng nó thì bạn có thể xem thêm IPTV từ 1 website của FPT. Hiện nó đang được thử nghiệm nên vẫn miễn phí. Đây chỉ là 1 dịch vụ của FPT, và sẽ mất tiền, Nó chẳng liên quan gì đến việc bạn dùng modem của hãng nào. Quan trọng là modem có hỗ trợ 2+ không và FPT có muốn cho bạn dùng hay không thôi.Và nó cũng không có nghĩa là dùng modem khác thì bạn không vào được mạng. Thậm chí nếu bạn dùng modem khác có hỗ trợ 2+ thì bạn cũng vẫn dùng được các dịch vụ gia tăng sau này trên mạng của FPT.

chickkosoc
10-07-2006, 13:01
quả đúng bọn FPT nhiều khi rất cũ chuối .nó luôn tìm cách thuyết phục mọi người dùng nó từ a===> Z

mnguyenvn
10-07-2006, 13:17
FPT chứ không phải là ftp

Người dùng có thể ép FPT dùng mô đem do người dùng chọn, cho dù FPT có muốn hay không. Ghét quá thì ko dùng FPT nữa, chuyển sang anh khác.

Khách hàng là gà thì bị ép thôi.

Người dùng thông thái muôn năm

Soul's Raider
10-07-2006, 13:24
Nhắc tới mấy thằng FPT là bực mình rồi, nó làm quá như khách hàng không biểu biết về CNTTT, mỗi lần lỗi thì nó cứ đổ lỗi là modem không tương thích, đúng là mấy thằng củ chuối quá

namhoang
10-07-2006, 13:38
Nhắc tới mấy thằng FPT là bực mình rồi, nó làm quá như khách hàng không biểu biết về CNTTT, mỗi lần lỗi thì nó cứ đổ lỗi là modem không tương thích, đúng là mấy thằng củ chuối quá
Nên đặt ra cuộc thi giải nghĩa tên của FPT theo phép chiết tự.

Hell Fire
10-07-2006, 14:52
Trí tuệ là sức mạnh :D

FPT = fcuking pig team, juz kidding :D, mấy anh FPT tha em, em xài MEDIA.NET

unknownman
10-07-2006, 18:30
tôi chờ đợi ngày VN gia nhập WTO
ngày có những Cty nước ngoài đầu tư và cạnh tranh với bọn "độc quyền"

luckid
10-07-2006, 22:15
speedtouch 516 co 2+ ko mấy anh???

mnguyenvn
11-07-2006, 00:24
Về tính pháp lý thì FPT cũng sai nếu khuyến mại gói cước với điều kiện khách phải mua kèm modem

Khách hàng có quyền chọn mua gói cước, cũng như chọn nhà cung cấp.

Tuy nhiên, nhà cung cấp hơi ít, nên nhiều khi vẫn thấy độc quyền. Giá ISP nhiều như hãng taxi thì anh em chẳng có thời gian mà phàn nàn vì đã gọi xong thằng Isp khác vào cài rồi.

glonlinevn
11-07-2006, 03:52
mà mordem hãng Zyxel là hàng xịn ấy chứ ?? Mình thấy báo giá trên trang chủ toàn là hàng đắt tiền mà !

YKienKhachHang
11-07-2006, 08:03
Òa.. Chât Lượng ADSL của FPT ... kém lắm.. nhân viên kỹ thuật càng kém à..

Nếu ai gặp vụ đó hi... cứ gọi thẳng cho Giám Đốc FPT .. Trương Gia Bình... haaaaaaaaa

Gọi cho ổng đó.. biết liền à..

hay gọi cho báo VietNamNet.. phản ánh coi sao..

Mọi người cho ý kiến nhé

crony117
11-07-2006, 21:33
Hix. Em đang cần mạng quá đăng kí thằng khác thì ko ổn về kinh tế nếu dùng VNN , còn Viettel thì chúng nó bảo chờ đợi mãi mà ko đc đành phải lắp của thằng FPT và chúng nó bảo nhất quyết phải mua modem của nó ko thì nó ko lắp . Đến bây giờ dùng đc gần 1 tháng 15 ngày rồi mà không thấy hóa đơn gì cả . Chẳng biết mình đã dùng hết bao nhiêu . Check online thì "no access" . Vậy ai có thể cho em hướng giải quyết đc ko ?

cuunonbk
11-07-2006, 21:45
Hix. Em đang cần mạng quá đăng kí thằng khác thì ko ổn về kinh tế nếu dùng VNN , còn Viettel thì chúng nó bảo chờ đợi mãi mà ko đc đành phải lắp của thằng FPT và chúng nó bảo nhất quyết phải mua modem của nó ko thì nó ko lắp . Đến bây giờ dùng đc gần 1 tháng 15 ngày rồi mà không thấy hóa đơn gì cả . Chẳng biết mình đã dùng hết bao nhiêu . Check online thì "no access" . Vậy ai có thể cho em hướng giải quyết đc ko ?
Bạn lỡ dùng của FPT rồi thì tạm thời ko nói đến cách giải quyết là chuyển sang ISP khác , còn việc muốn check xem dung lượng đã dùng bao nhiêu thì bạn chỉ việc down DU meter về mà xài , tất nhiên là phải có crk đi kèm .

Sieu_Dai_Bang_VN
11-07-2006, 21:46
ko riêng FPT mà bọn bên VDC cũng vậy thôi... Zyxel xài chán quá

vnquangtuyen
11-07-2006, 21:58
không chỉ riêng mình bạn .hầu như các khách hàng trong thành phố nói chung và quận 12 nói riêng đa số cùng chung số phận , và cũng chẵng thấy cơ quan chức năng để ý, chỉ tội cho người dân việt muốn nâng cao kiến thức cho con cái của họ nên họ phải trả giá quá đắt
không biết bao giờ mới tới tháng 10

U.F.O
11-07-2006, 22:37
Ack tiếc quá bác không ghi âm lại để còn đưa lên báo T_T
Bọn Fpt đúng là ...mà thôi.

mt37
12-07-2006, 00:36
Hic. hôm nay lại thêm 1 thằng bạn mình nữa bị ép dùng modem Zyxel. Mà thằng này cũng là dân tin. Nó biết nhưng thôi thà dùng của nó còn hơn chứ nếu không sau này có vấn đề gì thì lại phiền phức. Thực ra chất lượng Zyxel thì mình không bàn ở đây. Vấn đề là ép khách hàng (có thể nói là lừa đảo) như thế liệu có chấp nhận được không. Nếu muốn thì có thể quảng cáo, cạnh tranh bình đẳng và giải thích cho khách hàng hiểu đúng về chức năng của sản phẩm. Thế mới là cạnh tranh lành mạnh. Chẳng lẽ pháp luật không có điều luật nào để bảo vệ khách hàng à?

super_computer
12-07-2006, 12:48
Mấy bác trên DDTH cũng lạ, cái gì cũng chê FPT, thế tôi hỏi các bác là hiện nay Internet của ai nhanh nhất. Ở nước ngoài, khi đăng ký dịch vụ mobile fone, cái hãng viễn thông nó cũng cho người dùng cái đện thoại chỉ gọi được khi gắn SIm hãng đó, chẵng nhẽ thế cũng là độc quyền hả?

lee_huynh306
12-07-2006, 13:19
Bạn nên liên lạc với những người có thẩm quyền trọng FPT về những lời nói đó. Trên nguyên tắc FPT không có quyền bắt buộc khách hàng dùng Modem của họ. Trong hợp đồng của FPT không hề có mục nào đề cập rằng phải mua modem ZyXel của FPT.

someone
12-07-2006, 13:26
Cho mình hỏi tí!!!!Có bác nào biết nhà cung cấp FPT có mấy cổng quốc tế nhỉ?, và tổng dung lượng cổng quốc tế này là bao nhiêu??, và dung lượng đường truyền Bắc Nam của nó(FPT)là bao nhiêu??
Có bác nào rành thì cho biết luôn cả VDC,Viettel,EVN...!!
Thanks somuch!!!

xikechua
12-07-2006, 15:19
That la xam xi. 3 nha ISP la VNN FPT va Viettel thi ai co chat luong on dinh va nhanh hon ca?
Trong ban hop dong cua FPT khi ki co khoan nao y/c phai bat buoc mua modem cua FPT - zyxel k?

gaixixon
12-07-2006, 17:08
chài.. tưởng chuyện gì?!! Các bác thử dùng Micronet với ADSL của Viettel xem có nhào hết lên không?? Vừa mới cắn răng vứt bỏ để mua con zoomx5 cho nó 'tương thích' đây này!!

onlyAnh
12-07-2006, 17:29
Biết là như thế nhưng vẫn phải xài thôi các chú ah
Đơn cứ 1 ví dụ nhé
Nhà con em xài modem không phải của FPT, đến khi rớt mạng liên tục, gọi lên phòng kỹ thuật thì bọn này dĩ nhiên sẽ theo bài bản là nhảy lên chỉ trỏ vào cái modem của chúng ta

Đến khi bọn ấy đi thực tế (khoảng 1-2 tuần sau khi tranh cãi và chửi nhau qua điện thoại với bọn này), nhìn thấy modem chúng ta đang xài không phải là Zyxel hay Huawie thì nhảy đỏng lên và bảo rằng "Anh chị phài xài modem của bọn em mới ổn định được"

Ơ, thế thì choa thay modem cho mày vậy
Sau khi thay thì tình hình chả khá bao nhiêu, phone lên chửi tiếp thì hẹn và hẹn, "Anh chị để bọn em kiểm trai lại"...và đến giờ vẫn chỉ là 1 cái hẹn

net4u
12-07-2006, 17:57
dùng modem Zyxel à củ chuối lắm ở nhà mình cũng đang dùng 1 cái một ngày nó cứ đơ đơ mấy lần đi bảo hành thì không được ( bởi vì nếu test 2 đến 3 tiếng đồng hồ thì không sao vì nó chưa nóng modem) cứ mỗi lúc thằng này nó ấm đầu thì thôi rồi chẳng vào mạng được tí nào rất ức chế
cho mình nói thêm vấn đề này nữa nhé ! cái thằng FPT rất là tệ bạn mình có cái quán internet dùng đường truyền của chúng nó mới đầu thu cước có 450k thế mà đăng ký được 2 tháng nó lại tăng lên tới 1,1 triệu thế mới mất dậy chứ ức chế không thể chịu được. Bọn FPT đúng là lừa đảo mà

someone
12-07-2006, 22:32
Bắt xài Zyxel là chiêu kiếm thêm của mấy chú bên trên ấy mà !!!lính lác bên dưới ko nghe theo thì làm j có thưởng!!!mỗi tội cho dân đen khách hàng!!
Modem nào xài chả được chỉ cần đầy đủ 1 vài thông số tương thích với ISP(VCI,VPI,Encapsulation)là OK, đang xài Speedtouch330 giao tiếp USB 28USD rất OK.

mt37
12-07-2006, 23:07
Bạn nên liên lạc với những người có thẩm quyền trọng FPT về những lời nói đó. Trên nguyên tắc FPT không có quyền bắt buộc khách hàng dùng Modem của họ. Trong hợp đồng của FPT không hề có mục nào đề cập rằng phải mua modem ZyXel của FPT.
Hic. Liên lạc với ai. Gọi vào số hotline(cityphone) phản ánh. Thằng cha đấy cũng vẫn nói thế. Lại mất công cãi nhau 1 hồi, nó đuối lý, lại bảo mình gọi về phòng kỹ thuật. Chán

babylearnit
13-07-2006, 02:30
Mấy bác trên DDTH cũng lạ, cái gì cũng chê FPT, thế tôi hỏi các bác là hiện nay Internet của ai nhanh nhất. Ở nước ngoài, khi đăng ký dịch vụ mobile fone, cái hãng viễn thông nó cũng cho người dùng cái đện thoại chỉ gọi được khi gắn SIm hãng đó, chẵng nhẽ thế cũng là độc quyền hả?

Ai bảo với bác là ko xài được các loại modem khác!! Hay bác cũng bị nó "vào tròng" rồi nên nói thế!
Ngu không biết gì thì im mồm nhé!

Nhìn vào cái bản nghiệm thu kỹ thuật(trong hợp đồng) xem tên thằng nào,báo lên cho xếp FPT biết, ôi, mà thôi cái bọn FPT nó ăn dưa cả đám rồi! Mấy nhân viên Viettel mà làm thế này thì chết mẹ với tui!!

450k thế mà đăng ký được 2 tháng nó lại tăng lên tới 1,1 triệu thế mới mất dậy chứ ức chế không thể chịu được. Bọn FPT đúng là lừa đảo mà

Bác àh, nó tăng băng thông lên gấp đôi thì nó phải lấy gấp đôi tiền chớ! Mà hình như có 1tr àh, làm gì có 1tr1 bác!

to someone: đây! http://www.vnnic.net.vn/thongke/thongke/jsp/dungluong/dungluong.jsp

quote: Gọi vào số hotline(cityphone) phản ánh. -> Bác đem thẳng lên Cty mà hỏi! Hỏi mấy thằng NV chăn sóc khách hàng thi nó cũng thế!

ljungberg
13-07-2006, 09:15
nhưng em thấy bọn fpt còn hơn bọn mage home, bọn đấy mới là kiêu, :D

lee_huynh306
13-07-2006, 12:14
Hic. Liên lạc với ai. Gọi vào số hotline(cityphone) phản ánh. Thằng cha đấy cũng vẫn nói thế. Lại mất công cãi nhau 1 hồi, nó đuối lý, lại bảo mình gọi về phòng kỹ thuật. Chán
Kiếm số thằng giám đốc mà gọi. Nói chi với mấy thằng nhải ranh kia thêm ức mà tốn tiền điện thoại nữa. Nhớ là tìm bằng chứng xác thực về chuyện mua modem ZyXEL của nó nó mới chịu lắp.:batman:
Không thì giở trò hù doạ. "Anh không chịu lắp đặt vì không mua modem cuả FPT thì ký vào biên bản này (hoặc ghi âm lời nói nó lại). Em sẽ liên lạc với giám đốc bên anh"(hay tương tự vậy, miễn có liên quan tới "liên lạc với giám đốc" là nó sẽ e dè ngay!).
Giải pháp tiếp theo là liên lạc toà soạn Tuổi Trẻ dếnh ngay một bài báo, bảo đảm có người sẽ điện thoại cho bồ để năn nỉ.

klasdfe
13-07-2006, 12:41
Ai bảo với bác là ko xài được các loại modem khác!! Hay bác cũng bị nó "vào tròng" rồi nên nói thế!

Bác àh, nó tăng băng thông lên gấp đôi thì nó phải lấy gấp đôi tiền chớ! Mà hình như có 1tr àh, làm gì có 1tr1 bác!

1tr + 10% VAT :) ...

danh_quyen
13-07-2006, 14:23
Thằng FPT này cũng láo cá lắm. Hôm trước tôi có thằng em lắp đặt ADSL của FPT chúng nó nói là đường truyền 8Mb. Sau khi gọi điện thoại lên FPT chúng nó cho người xuống ký hợp đồng lắp đặt nhanh lắm. Nhưng khi lắp xong chạy một hai bữa mạng chạy chậm quá trời vào Modem kiểm tra thì chỉ có 2Mb. Gọi lên FPT hỏi tại sao thuê bao 8Mb mà chỉ có 2Mb thì chúng nó bảo là chạy từ từ rồi nó sẽ nâng cấp. ặc ặc. Tới lúc này thì hết ý kiến.

Trinitro Toluen
13-07-2006, 19:30
Thằng FPT này cũng láo cá lắm. Hôm trước tôi có thằng em lắp đặt ADSL của FPT chúng nó nói là đường truyền 8Mb. Sau khi gọi điện thoại lên FPT chúng nó cho người xuống ký hợp đồng lắp đặt nhanh lắm. Nhưng khi lắp xong chạy một hai bữa mạng chạy chậm quá trời vào Modem kiểm tra thì chỉ có 2Mb. Gọi lên FPT hỏi tại sao thuê bao 8Mb mà chỉ có 2Mb thì chúng nó bảo là chạy từ từ rồi nó sẽ nâng cấp. ặc ặc. Tới lúc này thì hết ý kiến.

Bro chỉ tôi cách xem đường truyền của Modem đi ! Thank bro nhiều !

Tui dùng Megastyle của FPT lúc đầu Download bằng IDM tốc độ cao lắm (250-300KB/s) có nghĩa là từ 2%-3% Network Utilization. Không hiểu sao gần đây chỉ Down dc 60-100 KB/s.
Ai biết nguyên nhân chỉ tui với ! Chân thành cám ơn !

alan
13-07-2006, 20:19
Bro chỉ tôi cách xem đường truyền của Modem đi ! Thank bro nhiều !

Tui dùng Megastyle của FPT lúc đầu Download bằng IDM tốc độ cao lắm (250-300KB/s) có nghĩa là từ 2%-3% Network Utilization. Không hiểu sao gần đây chỉ Down dc 60-100 KB/s.
Ai biết nguyên nhân chỉ tui với ! Chân thành cám ơn !
nguyên nhân là bác trả tiền ít quá chứ sao.trả tiền thêm đi bác,bác sẽ đc toại nguyện :evil: :evil:
ps:sao có người ngây thơ thế nhở :D

kiennx
15-07-2006, 23:13
Nói tới chuyện nhân viên kỹ thuật của FPT kêu rằng Modem "Không tương thích", tôi tức điên đầu các bác ạ.
Dạo trước, mấy chú bên FPT đến đấu nối cái Modem Zyxel (Tôi mua ngoài) với mạng của FPT phải mất 2 ngày mới cài được. Nhưng bây giờ tự nhiên tôi không vào Internet được nữa. Hỏi bên hỗ trợ kỹ thuật thì nói FPT mới nâng cấp đường truyền. Rồi họ cử thợ đến xem xét và phán rằng Modem "Không tương thích". Bây giờ tôi chả biết nuôi còn gì trồng cây gì nữa?! hahaha... "Cười mà đau"

twins
16-07-2006, 09:43
Sẵn việc nói về Modem Zyxel thì mình cũng nói luôn chuyện này theo ý chủ quan của mình, đó là: FPT sẽ bị vỡ kế hoạch dịch vụ IPTV cho xem, bởi vì:

Muốn xem được IPTV phải thỏa mãn 3 điều kiện:

1. Phải là thuê bao FPT => đây là yêu cầu tất nhiên và là bắt buộc.

2. Phải có Modem Zyxel 2+: xem như ai lắp MegaStyle của FPT cũng đều phải bỏ tiền túi ra mua thêm Modem Zyxel 2+ của FPT, hoặc nếu không muốn bỏ tiền túi ra thì phải lắp các gói ADSL lớn như cỡ như MegaHome trở lên thì được tặng Modem Zyxel 2+, hoặc đóng tiền cước trọn 1 năm cho gói Mega-Style thì được tặng miễn phí Modem Zyxel 2+.

Còn những khách hàng sử dụng khác Modem Zyxel thì giống như các bạn nói ở trên, FPT đều phán 1 câu "Modem không tương thích!".

3. Khi đã có đủ 2 yêu cầu trên thì phải xuất khoảng 1,6 triệu đồng đề mua Set Top Box để vừa xem IPTV trên vi tính, vừa xem trên TV, đồng thời cũng lướt Net vô tư khi đang xem truyền hình.

Như vậy, khi với 2 yêu cầu trên thì khách hàng FPT chỉ xem được dịch vụ VOD (xem phim theo yêu cầu) mới của FPT mà thôi, còn muốn xem được IPTV thì vui lòng bỏ thêm tiền mua set top box.

Nếu tính tổng cộng chi phí, khách hàng ADSL của FPT phải mất ít nhất là 1,6 triệu, hay nhiều nhất là hơn 2,2 triệu thì mới có cơ hội xem được IPTV. Mà điều này cũng đồng nghĩa số người dám bỏ tiền ra mua Set top Box theo mình cũng chỉ khoảng 5-8% trong tổng số thuê bao của FPT => FPT sẽ bị phá sản bởi dịch vụ IPTV tốn quá nhiều tiền, trong khi tiền của khách hàng chỉ có hạn.

Đọc thêm chi tiết tại đây:

Nguồn: http://tv.fpt.vn/Help/FAQ/2006/06/05F5E10C/

alan
16-07-2006, 13:05
hehe,phân tích hay quá.Nhưng thưa bác,bác đứng sai góc độ rồi.Mục tiêu đầu tiên của FPT là cung cấp dịch vụ ADSL.Còn dịch vụ IPTV là dịch vụ giá trị gia tăng.Do đó,người ta sử dụng dịch vụ của FPT không phải luôn hướng đến mục tiêu sử dụng IPTV,mà là ADSL.
Vậy thì xin bác làm ơn tính toán lại chi phí để lắp đặt 1 line ADSL mà xem : 550k+660k = 1tr1 là đường 1 line ADSL2+.Như thế là ta đã có internet,còn ai muốn có thêm tivi để coi thì đăng ký,được hay kô thì kô biết vì dịch vụ còn free,nên muốn cho ai thì cho.Hiểu kô?
1 lần nữa nhắc lại : không ai dại tính toán lắp IPTV để xem tivi đơn thuần cả,mà người ta sẽ lắp ADSL,còn xem tivi là dịch vụ phát sinh.

mike1986
16-07-2006, 21:34
Hiện nay còn nhiều bất cập ^^ Đôi khu End_Users chưa hiểu hết các quyền lợi của mình ^^

twins
17-07-2006, 05:48
hehe,phân tích hay quá.Nhưng thưa bác,bác đứng sai góc độ rồi.Mục tiêu đầu tiên của FPT là cung cấp dịch vụ ADSL.Còn dịch vụ IPTV là dịch vụ giá trị gia tăng.Do đó,người ta sử dụng dịch vụ của FPT không phải luôn hướng đến mục tiêu sử dụng IPTV,mà là ADSL.
Vậy thì xin bác làm ơn tính toán lại chi phí để lắp đặt 1 line ADSL mà xem : 550k+660k = 1tr1 là đường 1 line ADSL2+.Như thế là ta đã có internet,còn ai muốn có thêm tivi để coi thì đăng ký,được hay kô thì kô biết vì dịch vụ còn free,nên muốn cho ai thì cho.Hiểu kô?
1 lần nữa nhắc lại : không ai dại tính toán lắp IPTV để xem tivi đơn thuần cả,mà người ta sẽ lắp ADSL,còn xem tivi là dịch vụ phát sinh.
Đồng ý với alan, nhưng điều mình muốn nói là:

Kề từ khoảng tháng 4/2006 thì FPT đã bắt đầu quảng cáo rầm rộ vụ lắp MegaStyles thì được xem 35 kênh truyền hình miễn phí => kéo theo lượng khách hàng tới đăng ký MegaStyles tăng đột biến so với thời gian chưa có quảng cáo.

Cũng từ lúc FPT cho 500 khách hàng ngẫu nhiên thử nghiệm thì cũng đã phân rõ 2 loại: 1) chỉ xem đơn thuần 35 kênh trên máy tính khi có Modem ADSL2+ và đường truyền nâng lên 2+ 2) sử dụng set top box để chuyền tín hiệu từ Modem 2+ sang TV.

Nay (7/2006) FPT thử nghiệm xong rồi thì lại dồn 2 loại trên làm 1 (vừa phải có Modem ADSL2+, vừa phải có luôn set top box) thì làm sao khách hàng đại đa số mua nổi để xem. Như vậy, xem như FPT đã lừa khách hàng đến đăng ký gói MegaStyles cho FPT tăng thêm thuê bao nhưng FPT không nói rõ chi phí ban đầu để xem IPTV là bao nhiêu, mà chỉ nói chung chung mà thôi => làm khách hàng chỉ biết là lắp MegaStyle là xem được IPTV, nay có phát sinh ra thêm tiền mua set top box thì thật là bó tay....!

Đồng ý đây là dịch vụ giá trị gia tăng (ai muốn xem thì đăng ký và bỏ tiền mua các thiết bị hổ trợ), nhưng với chi phí như vậy thì sự khả thi của dự án IPTV của FPT là rất mù mịt, chưa biết có thu hồi vốn lại được hay không từ khách hàng với chi phí đâu tư cao như thế với HTV & VTV để xem 35 kênh truyền hình.

Ngay cả Internet Cable của EVN Telecom, thì chỉ cần bỏ ra khoảng 800.000 VND là vừa có truyền hình cáp (70 kênh truyền hình trong và ngoài nước để xem) + truy cập Internet thoải mái thì không có lý do gì mà khách hàng lại chọn IPTV để lắp.

Hiện nay, theo khuyến mãi mới nhất 7/2006 của FPT thì là miễn phí hòa mạng ban đầu, tức là:

+ 500.000 VND phí hòa mạng: miễn phí

+ Modem ADSL2+: bắt buộc phải mua, khoảng 600.000 VND

+ Tiền cước hàng tháng: 250.000 VND

Như vậy, khách hàng nào đăng ký lắp MegaStyles trong 7/2006 thì sẽ chỉ tốn 600.000 VND tiền Modem, nếu mua luôn thêm set top để xem IPTV khoảng 1,6 triệu, thì tổng chi phí là 2,2 triệu....hic.hic...

mt37
17-07-2006, 10:02
+ 500.000 VND phí hòa mạng: miễn phí

Không phải đâu. Nó vẫn bắt mình đóng 500. Xong rồi nó trừ dần vào cước hàng tháng

alan
17-07-2006, 10:53
@ twins:vậy ra bây giờ,muốn xem IPTV chỉ có 1 đường là gắn set top box?Kỳ vậy?tui tưởng nó có 2 phương án:1 cách là dùng line ADSL 2+ của FPT là xem được IPTV,cách thứ 2 là chỉ cần mua set top box là xem được,kô cần ADSL,xem như IPTV là dịch vụ riêng rẽ.Bạn hỏi lại xem có fải như tui nói kô.

hieu_seront84
17-07-2006, 13:49
Các bác có chửi bọn đấy thì khác nào chửi bọn bò , chúng nói là đường mạng cam kết tối đa là 2Mb đi nữa thì cũng chi mottj năm có đwuwocj hai ba phút là tốc độ được 2Mb thôi . Vì bên BCVT cũng chi đưa ra luật là bồi hoàn đối vói trường hợp mắt tín hiệu ADSl dài dài cơ, còn nếu bồi hoàn khi cung cấp dịch vụ không theo hợp đồng cung cấp (vì chúng nó dựa vào là "cam kế tốc độ tối đa là...")thì bọn BCVT cũng chét theo hả bác . Bon chung nó đặc biệt là FPT toàn lam trò mọi và đểu lám , các bác chửi chung no thì chung no lại chẳng cười hehehe mà nói chúng mày cứ chửi ông chẳng nghe thấy gì đâu

havythoai
17-07-2006, 20:20
Tôi ở TPHCM, mới lắp ADSL của FPT được 2 tuần, lúc đó tôi đã mua Modem trước (vì tôi biết Modem này tương thích với FPT). Khi họ cho người xuống lắp thì thái độ của họ rất nhiệt tình, ko hề có chuyện ép buộc khách hàng mua Modem, Chỉ sau 1 ngày thì họ cho người xuống kiểm tra ngay, hỏi tôi về thái độ của những người lắp đặt xem coi họ có ép khách hàng mua Modem hay làm gì khó chụi ko !!! Rất hay

Khi bị hư mạng, tôi gọi điện lên bộ phận Kỹ thuật, và họ trả lời rất tôn trọng, chừng 1 tiếng sau là cho người xuống sửa ... Tôi rất hài lòng về bộ phận Kỹ thuật của FPT.

Ở TPHCM là thế, chắc mấy bác ở HN nên mới có xảy ra chuyện này.

P<S: cho hỏi, dịch vụ IPTV xem có tốn dung lượng ko , vì tôi lắp Megastyle trả theo dung lượng, còn dịch vụ VOD thì tốn dung lượng rồi (tôi đã thử, còn IPTV thì chưa thử)

condecodon2003
17-07-2006, 22:59
chúng nói là đường mạng cam kết tối đa là 2Mb
đường mạng tối đa chứ có fai tối thiểu đâu bác ;))

mt37
17-07-2006, 23:05
Chỉ sau 1 ngày thì họ cho người xuống kiểm tra ngay, hỏi tôi về thái độ của những người lắp đặt xem coi họ có ép khách hàng mua Modem hay làm gì khó chụi ko !!! Rất hay

Chắc là bị khách hàng chửi nhiều quá nên mấy ông lãnh đạo dở chứng đi kiểm tra. Nên mấy chú kĩ thuật với kinh doanh không dám dở trò thôi

P<S: cho hỏi, dịch vụ IPTV xem có tốn dung lượng ko , vì tôi lắp Megastyle trả theo dung lượng, còn dịch vụ VOD thì tốn dung lượng rồi (tôi đã thử, còn IPTV thì chưa thử)
IPTV là 1 dạng VOD mà bác. IPTV là xem truyền hình truyền qua mạng Internet thông qua giao thức IP hay tức là xem trên PC của bác. Còn VOD là dịch vụ truyền hình theo yêu cầu. IPTV cũng xem theo yêu cầu mà. Bác thích phim nào xem phim đấy, không phụ thuộc giờ chiếu. (Có đúng không nhỉ? )

MrBeee
17-07-2006, 23:05
đường mạng tối đa chứ có fai tối thiểu đâu bác ;))

à há chính xác!!! :D

em_trai
17-07-2006, 23:55
Mọi người nói chuyện sao có vẻ căm ghét FPT thế nhỉ, mình cũng bắt ADSL của FPT, nhưng đâu có đến nỗi tệ như mọi người nói đâu nhỉ. Mình bắt ADSL của FPT trọn gói mega xì tinh tốn 1,2tr, trong đó giá router của nó tốn khoảng 600k + tặng 100k hàng tháng trong vòng 6 tháng(tức là mỗi tháng chỉ đóng có 150k thôi) --> Free. Cộng thêm giá mua Set-top box nữa(khoảng gần 1,7tr)(cái này là tùy chọn lúc làm hợp đồng, ko ai ép cả, với lại mình thấy bây giờ hầu như các thuê bao lắp đặt mới của FPT đều dùng router ADSL 2+ cả vì mình có ông chú cũng bắt(sau mình à) ADSL của FPT gói Mega xì tinh, trả theo dung lượng xài hàng tháng, ko có IPTV, nhưng cũng xài router ADSL 2+), xem được 35 kênh, hình ảnh tương đối tốt, thời gian đầu còn bị bể hình nhưng sau đó thì ít khi bị nữa, xem rất tốt, không tốn tiền hàng tháng. Kiểm tra tốc độ đường truyền là 8Mb(có IPTV), ban ngày down khoảng 20~90KB, ban đêm 200 ~ 300KB, cá biệt có lúc nó lên tới 700~900KB(tùy trang). IPTV khác so với truyền hình cáp thông thường, ai đã xài thì chắc sẽ biết, và mình thấy truyền hình cáp chỉ có xem TV đơn thuần mà thôi, còn IPTV thì khác, ngoài xem TV, có thể xem lịch truyền hình trong ngày của một kênh, vừa xem TV vừa các thông tin về giá cả, ..., có menu chọn kênh(kênh đã được phân loại rõ ràng)... Bây giờ có thêm dịch vụ VoD(tuy chưa xem được qua set-top box nhưng chắc cũng sẽ sớm có thôi( theo như lời của nhân viên FPT nói).
Mình thấy mọi chuyện đều ổn mà, với lại FPT đâu cam kết tốc độ tối thiểu phải đạt được(nó chỉ bảo là dùng chung thôi).
Thêm nữa, mình ở Quận Thủ đức, TPHCM(một quận ngoại thành), ko phải ở trung tâm thành phố đâu, và khoảng cách từ vị trí nhà mình ra đường dây chính ở ngoài đường lộ là 500M.