PDA

View Full Version : Help me!Máy server bị lỗi!

net123
10-07-2006, 10:38
Công ty mình cài Windows 200 advanced server cho máy chủ (máy này vừa làm DC,DNS,DHCP, SQL server).
Một ngày như mọi ngày, mình bật máy server lên,chỉ vào được tới màn hình cho nhập username và password và khi mình nhập xong username và pass là hiện ra màn hình xanh với dòng thông báo lỗi sau:
***Stop:0x0000001E(0xC0000005,0x805214ED,0x0000000 0,0x00000FF8)
KMODE_EXCEPTION_NOT_NOTHANDLED
***Address 805214ED base at 80400000, Datestamp 3ee650b3 - ntoskrnl.exe
và kèm theo hướng dẫn sửa lỗi.
Nếu mình để nguyên máy tính ở màn hình nhập username,password và không nhập gì cả thì máy chạy tất cả các chương trình, dịch vụ trên đó: DHCP, DNS, gateway...và các máy client vẫn vào mạng nội bộ, truy cập Internet bình thường.
Nếu phải cài lại HĐH, việc cấu hình lại DC,DNS,DHCP thì không thành vấn đề.Nhưng vấn đề ở chỗ công ty mình sử dụng một phần mềm để cho phép mọi ng trao đổi công việc, dữ liệu, công văn... qua phần mềm đó.Và cơ sở dữ liệu của phần mềm này đều lưu hết trên máy server (trong một thư mục trên ổ cứng).
Ổ cứng của máy server cài RAID (mà là RAID 0 mới chết chứ).
Mình đã thử dùng tính năng share ổ cứng mặc định trong Windows(C$,D$...) để connect vào máy server thì OK(connect bằng tài khoản Admin của domain). Nhưng vì chương trình có kết nối cơ sở dữ liệu đang chạy nên hai file quan trọng nhất của của chương trình là file data và file log thì nó không cho mình copy.
Mình cũng đã backup cơ sở dữ liệu cách đây vài ngày và lưu file backup trên một ổ đĩa của máy server . Nhưng khi connect bằng tính năng share ổ đĩa $ thì không thấy tập tin backup.Hix...
Mình cũng xin nói thêm là máy tính dùng main giabyte có hỗ trợ raid và máy này chỉ mới sử dụng khoảng 2 năm thôi.
Mong các anh chị nào có kinh nghiệm giúp mình với.
Thanks a lot!