PDA

View Full Version : Dùng IP tĩnh cho mang LAN

daotoky
09-07-2006, 10:55
Tiệm net của mình xài đường truyền ADSL của FPT sử dụng Router ADSL của Zyxel do FPT khuyến mãi.Máy client sử dụng IP động bây giờ mình muốn máy client sử dụng IP tĩnh phải làm cách nào ? Xin các bạn giúp đỡ vì đây là lần đầu tiên mình sử dụng ADSL nên không biết cách làm.Các bạn cho mình hỏi thêm là mình nên sử dụng Router nào để đạt hiệu quả tốt nhất vì mình sử dụng MegaPublic của FPT tốc độ tối đa là 8Mb lận,mình có mua Router ADSL Linksys RV042 (Dual WAN) nhưng không sử dụng được.Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.Chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều

bluesky
09-07-2006, 13:46
Những bài viết về IP tĩnh trong ADSL đã đề cập rất nhìu, nhưng mình cũng xin nhắc lại 1 số việc:
IP Tĩnh chỉ có khi bạn bỏ tiền thuê riêng của ISP, các tư nhân dùng ADSL của bất kì dịch vụ nào cũng là IP động.

Tuy nhiên bạn có thể cố định IP động => IP Tĩnh (thực chất là IP động ko đổi) bằng cách dùng chương trình DNS updater.Tham khảo tại http://dyndns.com

THeo mình biết thì hình như FPT chỉ dùng mỗi loại modem Zyxel (và mình cũng đang sử dụng nó).Tuy nhiên bạn nên tham khảo lại ý kiến của những người khác để biết thêm chi tiết.

zene
09-07-2006, 17:25
Dường như bạn BlueSky có hiểu lầm trong câu hỏi của daotoky.
Bạn daotoky hỏi về cách set IP tĩnh cho các máy Client trong mạng LAN. Còn bạn Bluesky lại trả lời về IP WAN tĩnh.

Cách set IP tĩnh cho các máy trong LAN:
+ bạn vào phần Control Panel > Network Connections > Nhắp phải chuột vào Local Area Connection > Properties
+ Chọn Internet Protocol (TCP/IP). Click vào nút Properties
+ Ở mục General bạn chọn thiết lập các thông số như trong hình minh họa dưới.
+++ Riêng phần IP Adress thì bạn thiết lập đương nhiên là khác nhau cho mỗi máy Client
(Theo hình dưới thì máy mình đang ngồi sẽ được đặt IP tĩnh là 192.168.1.100, các máy khác thì bạn đặt là 192.168.1.101, 192.168.1.102 ...)

Các dãy IP trên vì mình cũng đang dùng Zyxel nên nghĩ rằng chắc của bạn cũng thế. Nếu có khác thì bạn chỉ việc thay đổi lại cho phù hợp thôi.

bluesky
09-07-2006, 19:28
Ai dzaaaaa....xin lỗi nha, Blue đọc hong kĩ đề bài, cái này mà thi ĐH chắc rớt thẳng cẳng dzi2 cái tội đọc đề ko kĩ quá.
@zene:Bạn lên Domain cho mạng của bạn à???

zene
09-07-2006, 21:39
Ai dzaaaaa....xin lỗi nha, Blue đọc hong kĩ đề bài, cái này mà thi ĐH chắc rớt thẳng cẳng dzi2 cái tội đọc đề ko kĩ quá.
@zene:Bạn lên Domain cho mạng của bạn à???
Không mình chưa dùng Domain cho mạng bao giờ.

anh_dang_co_don
09-07-2006, 22:11
Dùng Domain làm gì cho "mệt xác" xaì Workgroup đi cho "nhẹ nợ" :-D

Dark Devil
09-07-2006, 22:46
Dường như bạn BlueSky có hiểu lầm trong câu hỏi của daotoky.
Bạn daotoky hỏi về cách set IP tĩnh cho các máy Client trong mạng LAN. Còn bạn Bluesky lại trả lời về IP WAN tĩnh.

Cách set IP tĩnh cho các máy trong LAN:
+ bạn vào phần Control Panel > Network Connections > Nhắp phải chuột vào Local Area Connection > Properties
+ Chọn Internet Protocol (TCP/IP). Click vào nút Properties
+ Ở mục General bạn chọn thiết lập các thông số như trong hình minh họa dưới.
+++ Riêng phần IP Adress thì bạn thiết lập đương nhiên là khác nhau cho mỗi máy Client
(Theo hình dưới thì máy mình đang ngồi sẽ được đặt IP tĩnh là 192.168.1.100, các máy khác thì bạn đặt là 192.168.1.101, 192.168.1.102 ...)

Các dãy IP trên vì mình cũng đang dùng Zyxel nên nghĩ rằng chắc của bạn cũng thế. Nếu có khác thì bạn chỉ việc thay đổi lại cho phù hợp thôi.
cách của bạn zene là đúng với câu hỏi của bạn rồi đó! bài viết rất chi tiết về cách cấu hình IP tĩnh.
thế thôi!

daotoky
19-07-2006, 09:00
Thank các bạn nha ! Giờ mình đã làm được rồi mạng chạy cũng ổn định lắm