PDA

View Full Version : Mất dữ liệu sau khi cài Windows

nghiacnshbk
08-07-2006, 13:33
Các huynh cứu em với. Em đang dùng Winserver 2003. Hôm nay máy em không vào được Internet, nghĩ là hỏng Win nên em cài lại Windows, chẳng hiểu sao sau khi cài lại dữ liệu ở hai ổ C và D (máy em có 4 ổ) mất toi (Ổ cài win là ổ C). Hiện ổ C có định dạnh NTFS, 3 ổ còn lại có định dạng FAT 32. Có cách nào giúp em không các bác ơi. Toàn là dữ liệu em gom góp bao năm trời
Hic hic, cứu dữ liệu như cứu hỏa
Mong các cao thủ hành hiệp chuộng nghĩa

khoabeo108
08-07-2006, 16:02
Ổ NTFS, vậy trước khi cài lại WIn bạn có bỏ chế độ khóa của NTFS đi không?

lang_tu_hp1105
08-07-2006, 16:07
dùng chương trình getdataback for NTFS mà convert lại dữ liệu chứ có gì đâu mà gê gớm thế

nghiacnshbk
08-07-2006, 21:11
Cho em hỏi là phần mềm trên có thể kiếm được ở đâu vậy? Mua ở ngoài hàng có không?

khoabeo108
08-07-2006, 23:15
Cho em hỏi là phần mềm trên có thể kiếm được ở đâu vậy? Mua ở ngoài hàng có không?
bạn có thể tải trên mạng, vì dung lượng của nó nhỏ thôi (địa chỉ thì mình ko nhớ) nhưng bạn có thể vào google, hoặc e-chip (số gần đây có trả lời một câu hỏi như của bạn)

The Old Man
08-07-2006, 23:29
Chẳng hiểu sao sau khi cài lại dữ liệu ở hai ổ C và D (máy em có 4 ổ) mất toi (Ổ cài win là ổ C).

Bạn nói là có 4 ổ là 4 HDs hay là 4 partitions vậy. Nếu là 4 partition thì cơ hội mất data khó mà phục hồi lại vì theo bạn mô tả thì khi cài win bạn đã vô tình làm lại parition. Trừ khi không làm gì thêm cả. Hảy dùng các soft phục hồi dữ liệu như getdataback mà ráng cứu lấy các dữ liệu bi xoá. Và nó không dễ dàng như bạn langtu_hp1105 nói đâu.
Việc phục hồi dữ liệu không chỉ đơn thuần là chạy cái soft phục hồi (vd . Getdataback) rồi tìm thấy DL và lấy lại rồi là xong. DL khi lấy lại có lúc bị lộn xộn (corrupted), thiếu đầu thiếu đuôi (truncated) v.v. Phục hồi DL là lấy lại DL và phải biết cách sửa chửa cắt xén DL v.v , Một dbf, doc, hay xls khi lấy lại dễ bi corrupted phải biết cách lấy lại càng nhiều tin tức trong đó càng tốt, đòi hỏi kinh nghiệm. Không đơn giản như các bạn tưỡng.

nghiacnshbk
09-07-2006, 08:33
Hu hu, của em là 4 partion cơ. Theo như bác nói thì nguy cơ mất trắng dữ liệu là cao nhất rùi. Khó ghê nhỉ, biết làm thế nào bây giờ, các bác còn cao kiến gì nữa không giúp em vụ này với.
Hichic

anh_dang_co_don
09-07-2006, 21:57
Theo mình nghĩ là khi bạn cài lại Windows bạn đã vô tình cài lên phân vùng thứ 2 là ổ đĩa D:\ mà ổ đĩa D:\ là nơi bạn chứa các dữ liệu quan trọng nên các dữ liệu của bạn bị xóa trắng, thế nên việc phục hồi dữ liệu quan trọng là một điều rất khó như bạn The Old Man đã nói. Việc sử dụng phần mềm khôi phục lại dữ liệu cũng ảnh hưởng khá nặng tới các dữ liệu bạn đã lưu trong máy nên theo mình nghĩ đành chấp nhận "thương đau" vậy.

nguoimoi
09-07-2006, 22:17
Việc phục hồi dữ liệu phụ thuộc rất nhiều vào cách hành sử của bạn khi phát hiên ra sai sót.

1. Dừng ngay lập tức các thao tác ảnh hưởng đến sự sắp xếp dữ liệu (Ghi hay Xóa)
2. Nếu có điều kiện mang HDD sang một PC khác để chạy một số phần mềm phục hồi dữ liệu.
3. Đừng tiếc thời gian, có thể chạy đi chạy lại vài lần một phần mềm nào đó. Sau đó lưu lại những gì có được, sau đó tiếp tuc chạy một số phần mềm khác nhau ( Vì mỗi phần mềm sẽ có những thuật toán sử lý khác nhau)
4. Khi chạy các phần mềm cần thận trọng với những thông báo (Nếu có), với những Option có trong phần mềm.

.....

Chúc thành công,

ANHANHHUE
14-09-2008, 17:24
MÁy cỦa tui cÓ 2hdd hdd1:gỒm 2 phÂn vÙng :c va e; hdd2:d va f sau khi tÔi cÀi lẠi win trong d thÌ tẤt cẢ dỮ liỆu trong c khÔng hiỆn ra nỮa mẶc dÙ d vẪn bÁo free space:2.77gb
total size:19.33gb
xin cÁc bẠn chỈ giÙm.cẢm Ơn!

ngqtuan72
07-04-2011, 22:41
Nhận cứu cứu dữ liệu do cài win mất dữ liệu , hay khi ghost nhầm …liện hệ mình, Tuấn yahoo: ngqtuan72@yahoo.com.vn, dt 0908105743 giá hữu nghị