PDA

View Full Version : Thay pin Cmos mà vẫn phải ấn F1..hepl

thienduong
08-11-2011, 13:27
E có con mấy con main nó báo ấn F1 để setup lại Bios, mặc dù e đã thay Pin cmos mới nhưng nó vẫn báo như vậy, bác nào biết comment e với. Thanks

emperor666
08-11-2011, 19:33
Thay bộ nguồn đi bạn

abstan
08-11-2011, 21:42
Vào BIOS có mục là "Wait for press F1 if error" disable là được

thienduong
09-11-2011, 10:24
có phải main nào cũng có cái "Wait for press F1 if error" đâu bác. e chỉnh chán BIoss mà vẫn không được

thienduong
09-11-2011, 10:26
Thay bộ nguồn đi bạn
bác có phải kỹ thuật không, bị bios sao phải thay nguồn...

saccalo2
09-11-2011, 10:44
em cũng tình trạng đó, bác nào giúp với

thienduong
09-11-2011, 13:51
bác nào gặp rồi giúp với

kenny_chicken 2
09-11-2011, 22:34
Thay main mới đi bạn =))

spotdog8x
10-11-2011, 00:42
Toàn các bác vào phán linh tinh, người thì kêu thay nguồn, người thì kêu thay main mà trong khi nó chỉ báo là phải ấn F1 - hoạt động bình thường.

Bạn thử thay một con pin CMOS khác xem, nếu có hiện tượng như trên nữa thì bạn xem xem là main của bạn có cắm 2 thanh RAM trên cùng một bên khe RAM không. Vì mình gặp một trường hợp là có 4 khe cắm RAM, có 2 thanh RAM cùng cắm về một phía như 2 khe trong hoặc 2 khe ngoài thì máy sẽ báo lỗi là mất cân bằng.

Còn nếu máy bạn chỉ cắm 1 RAM hoặc cân bằng RAM mà vẫn báo lỗi như trên thì bạn thử khôi phục các thông số về mặc định xem thế nào.

Có gì thông báo kết quả mình xem nhé.

thienduong
10-11-2011, 16:42
Toàn các bác vào phán linh tinh, người thì kêu thay nguồn, người thì kêu thay main mà trong khi nó chỉ báo là phải ấn F1 - hoạt động bình thường.

Bạn thử thay một con pin CMOS khác xem, nếu có hiện tượng như trên nữa thì bạn xem xem là main của bạn có cắm 2 thanh RAM trên cùng một bên khe RAM không. Vì mình gặp một trường hợp là có 4 khe cắm RAM, có 2 thanh RAM cùng cắm về một phía như 2 khe trong hoặc 2 khe ngoài thì máy sẽ báo lỗi là mất cân bằng.

Còn nếu máy bạn chỉ cắm 1 RAM hoặc cân bằng RAM mà vẫn báo lỗi như trên thì bạn thử khôi phục các thông số về mặc định xem thế nào.

E cũng là dân kỹ thuật, nhưng sửa rồi k ăn thua, có con Biostar e update cả bios mới vẫn như vậy...

nino
10-11-2011, 20:58

máy em bị y chang máy bác chủ, đã mần như hướng dẫn của bác nhưng vẫn vậy... giờ mần tiếp sao đây bác?

sieutoc.com.vn
10-11-2011, 21:35
Cái này lâu lâu hết pin cmos hay bị nhảm thế, cũng bị vài lần, ấn F1 mấy lần nó lại hết, cũng chẳng biết nguyên nhân rõ ràng như thế nào cả.

kiettt
10-11-2011, 21:41
Thế lúc nó bảo bấm F1, nó cho biết error cái gì ?

quangthaioptic
10-11-2011, 21:44
Máy mình cũng bị y như thế do mình xài 2 ổ cứng,rút 1 cái ra là êm ru bà rù,gắn vào thì bị lại,cho đến giờ chưa có chỗ sửa máy tính nào ở TPHCM chữa được bệnh đó vì thế lời khuyên chân thành là" Sống chung với lũ thôi".

nino
10-11-2011, 21:45
nó chả báo gì, nó chỉ bảo Fress F1 thôi :w00t:

kiettt
10-11-2011, 22:18
Tháo thùng ra, coi cái jumper "clear CMOS" nó đang ở vị trí nào ? Vào CMOS chỉnh ngày giờ cho chính xác, tắt máy để qua đêm, sáng hôm sau ngày giờ có bị reset lại không ?

thienduong
11-11-2011, 11:23
Tháo thùng ra, coi cái jumper "clear CMOS" nó đang ở vị trí nào ? Vào CMOS chỉnh ngày giờ cho chính xác, tắt máy để qua đêm, sáng hôm sau ngày giờ có bị reset lại không ?

e chỉnh hết rùi bác ui. hic, chỉ còn cách sống chung với lũ thoi.

spotdog8x
11-11-2011, 20:20
các bác thử tháo pin cmos ra rồi để qua đêm xem, sáng mai lắp lại, chỉnh lại ngày giờ và vào lại xem sao

emperor666
11-11-2011, 21:31
:D mình đã bảo là thay bộ nguồn đi, các bạn cố tình ko tin à. Lỗi này mình gặp rất nhiều rồi :D.

odylvoe
11-11-2011, 21:44
Bạn xem nó có báo lỗi HDD không. máy mình lỗi ổ cứng nó cũng báo bấm F1, thay ổ khác thì ok.

nino
11-11-2011, 23:20
:D mình đã bảo là thay bộ nguồn đi, các bạn cố tình ko tin à. Lỗi này mình gặp rất nhiều rồi :D.
đã lấy cái nguồn cooler master 450w thử rồi mà vẫn không hết bác ợ :(

emperor666
12-11-2011, 00:20
Cái lỗi mà ko có báo lỗi gì chỉ có bảo ấn f1 thì mình ko biết :d chưa thấy bao h vì thường là phải có kèm thông báo lỗi. Còn cái lỗi của chủ thớt có phải là báo ấn f1 để vào bios setup lại. Bạn vào bios setup lại sau đó thì bt nhưng tắt đi 1 lúc sau bật lên lại bị đúng ko. Thay pin cmos cũng vẫn bị đúng ko đại khái cái lỗi như vậy thay bộ nguồn là hết. Mình dính rất nhiều con như vậy rồi :D còn nhớ lần đầu tiên gặp tưởng là bị hết pin, phi đi mua 1 cục về gắn vào chỉnh lại bios save lại. Tắt đi bật lại 1 vài phát ko thấy bị nữa hí hửng đi về :D sáng hôm sau người ta lại gọi :D.

TearofBoy
13-11-2011, 19:38
E có con mấy con main nó báo ấn F1 để setup lại Bios, mặc dù e đã thay Pin cmos mới nhưng nó vẫn báo như vậy, bác nào biết comment e với. Thanks

có 2 cách mình hay làm
disable ổ mềm trong bios
và flash lại bios nếu quen tay
ko đc thì tại main

nino
13-11-2011, 20:46

có phải main nào cũng có cái "Wait for press F1 if error" đâu bác. e chỉnh chán BIoss mà vẫn không được

E cũng là dân kỹ thuật, nhưng sửa rồi k ăn thua, có con Biostar e update cả bios mới vẫn như vậy...

máy em bị y chang máy bác chủ, đã mần như hướng dẫn của bác nhưng vẫn vậy... giờ mần tiếp sao đây bác?

nó chả báo gì, nó chỉ bảo Fress F1 thôi :w00t:

đã lấy cái nguồn cooler master 450w thử rồi mà vẫn không hết bác ợ :(

Cái lỗi mà ko có báo lỗi gì chỉ có bảo ấn f1 thì mình ko biết :d chưa thấy bao h vì thường là phải có kèm thông báo lỗi. Còn cái lỗi của chủ thớt có phải là báo ấn f1 để vào bios setup lại. Bạn vào bios setup lại sau đó thì bt nhưng tắt đi 1 lúc sau bật lên lại bị đúng ko. Thay pin cmos cũng vẫn bị đúng ko đại khái cái lỗi như vậy thay bộ nguồn là hết. Mình dính rất nhiều con như vậy rồi :D còn nhớ lần đầu tiên gặp tưởng là bị hết pin, phi đi mua 1 cục về gắn vào chỉnh lại bios save lại. Tắt đi bật lại 1 vài phát ko thấy bị nữa hí hửng đi về :D sáng hôm sau người ta lại gọi :D.
hố hố, em đu theo bác chủ làm mí bác cũng điên điên khùng khùng theo em...
@Chủ thớt: Nếu máy bảo nhấn F1 thường thì sẽ có một câu thông báo ví dụ như: lỗi bàn phiếm, lỗi FDD, lỗi HDD hay lỗi CD Rom hoặc lỗi thời gian... đại loại nó có báo một cái lỗi gì, xong rồi nó bảo nhấn F1 để bỏ qua, bác không nói rõ mà cứ phán như trên thì em nói thiệt bác có đến tết côn gô mới mần được.
Có rất nhiều người khi máy báo lỗi, xuất hiện một câu thông báo, chưa đọc kỹ gì, hoặc có đọc cũng không hiểu máy nói gì thì nhanh tay nhấn enter rồi quay lại bảo... máy em tự nhiên die :bb:

thaomobile
13-11-2011, 21:10
do lỗi con cpu nó ko thíc nghi vs main hoặc cài đặt lại cmos???????:">

thienduong
15-11-2011, 08:20
hố hố, em đu theo bác chủ làm mí bác cũng điên điên khùng khùng theo em...
@Chủ thớt: Nếu máy bảo nhấn F1 thường thì sẽ có một câu thông báo ví dụ như: lỗi bàn phiếm, lỗi FDD, lỗi HDD hay lỗi CD Rom hoặc lỗi thời gian... đại loại nó có báo một cái lỗi gì, xong rồi nó bảo nhấn F1 để bỏ qua, bác không nói rõ mà cứ phán như trên thì em nói thiệt bác có đến tết côn gô mới mần được.
Có rất nhiều người khi máy báo lỗi, xuất hiện một câu thông báo, chưa đọc kỹ gì, hoặc có đọc cũng không hiểu máy nói gì thì nhanh tay nhấn enter rồi quay lại bảo... máy em tự nhiên die :bb:
nếu gặp nó báo vậy thì ai mà không biết, lúc nào nó cũng báo ấn F1 để setup lại bioss, bác đọc k rõ ah,

vinacool2006
15-11-2011, 08:42
Lên cho bạn...............................

gameraoe
15-11-2011, 09:17
giờ thì hướng giải quyết là sao nhỷ các bạn!

viet_u7891
15-11-2011, 09:20

emperor666 Nói thế thì bác chủ thớt làm theo thử nhé, nếu có kết quả thì thông báo cái cho anh em kỹ thuật được biết thêm cái mới.
Tình trang F1 thì cũng phải có cái thông báo lỗi chứ nhỉ ^^.

thanhtamntp
15-11-2011, 09:30
có 2 cách mình hay làm
disable ổ mềm trong bios

thử theo cách bác này chưa ?

hqtb84
16-11-2011, 21:30
thường lỗi này mình cũng chỉ thay Pin nếu kiểm tra Pin Cmos hết. Sau đó Disable ổ A đi

emperor666
16-11-2011, 23:46
Thực ra thì khi máy báo ấn f1 kèm 1 thông báo lỗi là vào setup lại bios hoặc bios error hoặc time error tùy từng loại main. Lỗi như vậy thường là thay nguồn sẽ hết còn đâu các lỗi kiểu ấn f1 để tiếp tục mới là hết pin cmos :D.