PDA

View Full Version : Network Neighborhood

thinhu
10-01-2003, 22:23
Xin hỏi các bạn mấy cái máy nối mạng dùng internet (tất nhiên có share), có lúc khi vào Network Neighborhood nhưng không nhận ra những máy đang mở xung
quanh ?? Cám ơn

timdehoc
11-01-2003, 09:05
Bạn đã chọn chức năng share printer chưa?

thinhu
11-01-2003, 11:17
Mình có nói gì về printer đâu, mình chỉ hỏi sao các máy con không nhận ra nhau thôi (tất nhiên là share rồi)

timdehoc
12-01-2003, 08:30
Bạn thử kiểm tra lại mấy vấn đề sau:
TCP/IP có bị trùng với máy nào không? Subnet Mask có trùng với server không?
Tên user có bị trùng nhau không?
File and printer sharing for Microsoft Networks đã chọn chưa?

nth14026
13-01-2003, 06:52
Trong cửa sổ Network Neighborhood, bạn nhấn F5.
Hoặc tìm cụ thể tên máy tính.

telecom_system
15-01-2003, 16:32
trường hợp này mình cũng đã gặp ở mạng LAN của mình rùi đó .bạn xem máy chủ của bạn xem sao . lúc mình chưa sharing thì mạng con nhìn thấy nhau . còn lúc vào sharing thì không nhìn được . vì thế theo trường hợp mạng Lan của mình là do máy chủ bạn vào file and sprint sharing for network Neighborhood xem sao , có thể là ok đó chúc thành công nhé .

telecom_system
15-01-2003, 16:37
chú ý : bạn nhớ đặt các thông số " computer name , workgroup and computer description " computer name : for exmaple : pc_1 ...
workgroup must general name , and description too
thank for that

thitluoc
16-01-2003, 00:40
1. hehe, thứ nhất chuyện share internet chả ảnh hưởng gì đến share máy tính cả, vì vậy không cần bàn đến share internet ở đây.
2. Nhưng nếu đã share được internet thì có nghĩa là các máy tính đã nhìn thấy nhau ráo chọi rùi (hehe cùng subnet rùi, ip chả sao cả, không hề trùng với chú nào cả, computer name cũng tuyệt rùi), theo tui thì có thể là có thể là chúng nó chưa cùng một group nên chưa nhìn thấy ngay thôi, chứ vào theo kiểu tên máy tính như nth14026 thì chính xác nhất. (start > run > \\tenmaytinh)
3. Trường hợp cuối: hehe, chúng nó cùng group cả rùi mà vẫn không nhìn thấy nhau:
hehe, thực ra danh sách các máy tính trong mạng được lưu dữ bởi một dịch vụ gọi là computer browser và lưu trữ ở máy được gọi là master browser (máy duyệt chủ) huhu không may là máy này không cố định, được xem xét qua quá trình bỏ phiếu giữa các máy tính nên thỉnh thoảng có trường hợp chúng nó tranh nhau làm thủ trưởng hoặc quá trình bỏ phiếu bị thất bại, hehe, ngoài đời cũng thế thôi, hơn nữa nếu nó bầu một máy nào đó làm master browser mà máy đó đang chuối thì cả mạng cũng nhịn luôn. Vấn đề là tại sao không cố định một máy làm master browser: hehe, để tránh trường hợp cháu nó tắt thì cả mạng nhịn luôn. Trên đây là tui trình bày các lý do khiến danh sách máy tính không hiện ra như ý muốn của quản trị thôi, chứ danh sách này có hiện ra hay không thì các máy tính vẫn có thể truy nhập lẫn nhau bằng cách của nth14026 (start > run > \\tenmaytinh).
hehe, chính vì thế có khi lúc trước cả mạng không nhìn thấy nhau, lúc sau lại nhìn thấy vài cháu hoặc hôm sau đến lại bình thưòng (hehe, chúng nó bầu lại master browser khác uy tín hơn rùi)

nth14026
16-01-2003, 06:41
Hay quá !!! Tiếp tục đi thitluoc oi !

xitin9
16-01-2003, 20:11
hehehehe
Bác thitluoc nói như thế thì cho mình hỏi 1 tí nha.
LAN của mình chỉ có 1 master browser như 1 lại có 1 máy ko nhận đươc LAN,mặc dù đã đổi cable,netcard, kể cả cài lại luôn rồi đấy,nhưng nó vẫn tuyệt đối không nhận LAN là tại sao ? ( có lúc thì nó vẫn nhận được LAN bình thường ).
heheheheh

thitluoc
17-01-2003, 01:16
Hehe, sao cậu biết là chỉ có một master browser,????????
Vấn đề tôi đang bàn luận đây là giả sử mọi thứ tốt như.... trong phim mà vẫn không nhận được nhau, thế cậu thử động tác này chưa:
1. ping "tenmaycanthay" (thực ra nếu dùng IP ở chỗ này vẫn tốt hơn) nếu ping được thì có nghĩa là có khả năng nhìn thấy được máy tính đó, ta có thể chuyển sang bước 3.
2 Nếu không ping được thì bắt buộc phải check lại (card mạng, driver card mạng, dây mạng...) trăm thứ bà rằn.
3. Thử truy nhập theo cách \\tenmaytinh.
4. Sử dụng biện pháp tình thế nhưng khá hiệu quả: đó là set tốc độ mạng xuống còn 10MBs, half duplex... Để đạt được tốc độ 100 MBs thực sự hoặc full duplex phải phụ thuôc vào quá nhiều vấn đề: dây mạng có đúng CAT5 ko ? đúng rồi thì chất lượng thế nào (dây mạng giả nhiều lắm nhé), đầu mạng bấm có tốt không, đúng chuẩn không ? Card mạng có hỗ trợ 100 không ? HUB thế nào ? (cái thằng này mà ẩm ương thì mệt lắm), các thiết bị liên quan có được tiếp đất tốt không ? Dây mạng có băng qua có thiết bị điện từ gây nhiễu không.... thấy không quá nhiều yếu tố ảnh hưởng chất lượng mạng, hehe, có nhiều chú cứ cho rằng bấm dây xong là xong -> đấy chỉ được coi là công nhân mạng thôi nhé.
Đây là phương pháp dò lỗi mạng chính thống đó nghe, tất nhiên là cũng chẳng phải do tôi đề ra, tui cũng chỉ học mót lại thui, hehe.
4. Đối với các thiết bị mạng chập chờn thì ...khả năng sửa được cũng chập chờn lắm...
Nói tóm lại là có khi máy tính của cậu bị "phân vân" sử dụng 100 hay 10 chính là yếu tố gây chập chờn, vì thế cứ đưa về 10mbs/ half duplex để dò lỗi là chắc nhất (nó như là safe mode của windows ấy mà).
Trong windows 2000, muốn chuyển về 10mbs/ half duplex thì làm như sau:
Start > Setting > Network and Dialup Connection > chuột phải vào LAN connection > Properties > Configure... > Advanced > Thay đổi :media type và Duplex mode...
Cũng có bạn ní nuận nà, hehe có auto detect rùi cơ mà. vậy xin trả lời là auto detect này hoạt đông không được tốt lắm, hehe, nếu tốt thì đào đâu ra lỗi mạng bây giờ... hơn nữa nó phụ thuộc khá nhiều vào tính năng Auto negociate speed của HUB hoặc SWITCH. Nói chung cái gì mà cũng auto là chạy tốt thì không cần Network Admin với System Engineer làm gì cả, hehe cho đi bán bỏng ngô, lạc rang hết...hehe.

nhưng nó vẫn tuyệt đối không nhận LAN là tại sao ?
Hmmmm... cái tuyệt đối này xem ra có vẻ tương đối lắm.
Đổi cable, netcard, cài lại.... coi như là đổi mới nguyên cả máy rùi còn gì. Hèm, xem ra chỉ có tại...đất chỗ đó, đúng rồi đất chưa được tốt lắm, chẳng hạn chưa cúng thổ địa ???????. Mà nếu không phải tại "đất" thì tại kính chắn màn hình, chuột, bàn phím... nhất định và "tuyệt đối" là tại chúng nó rùi...hehehttp://smilies.sofrayt.com/%5E/b/smokin.gif

ghost1980
17-01-2003, 10:33
zậy xin cho sư đệ hỏi sư huynh thitluoc các máy con đều cài win2000 và connect trực tiếp tới server, nhưng có 1 số máy con không nhận ra nhau là vì sao ? Trong khi máy con đó lại nhận ra các máy khác. Và nếu muốn nhận ra máy con mà lúc đầu không nhận ra thi phải vào Entire Network -> Entire conten -> Microsofl Windows Network thì mới thấy máy con đó. vậy nó bị sao thế ? Và làm cách nào để ta có thể đưa nó ra ngoài cùng nhận với các máy con khác ? Xin đa tạ sư huynh thiluon trước ? À và cho sư đệ hỏi thêm cái nữa là mình muốn đổi Tên use thì mình vào đâu của win2000 để chỉnh đổi ?

thitluoc
17-01-2003, 15:38
hehe, server dùng win gì vậy nhỉ 2000 server à có dùng domain không nhỉ ?
Lí do đọc lại về master browser ở trên đi, Entire Network -> Entire conten -> Microsofl Windows Network : làm như thế này nó sẽ cố gắng cập nhật danh sách các máy tính trên mạng từ master browser, bình thường thì nó auto, nhưng vì lí do nào đấy, auto chết rùi nên phải làm như vậy, với lại vào Microsofl Windows Network mà thấy được đầy đủ danh sách máy tính trên mạng là hạnh phúc lắm rùi (không tin thì cứ hỏi mọi người trên này xem), không thấy mới là vấn đề phải bàn.
Để đưa các máy bướng bỉnh chưa chịu ra ngoài thì có thể dùng lệnh này ngay tại máy đấy (windows 2k only)
net use \\computername\ipc$ "" /user:""
Dòng lệnh nhỏ nhưng làm nên kì tích lớn, hehe
Đổi tên User trong windows 2000 Pro mạng peer to peer:
Chuột phải vào My Computer > Manage > Local group and User đổi ở đây nha... (đây chỉ là một cách)
Đã nhận lời đa tạ. http://smilies.sofrayt.com/%5E/8/smoke.gif

ghost1980
18-01-2003, 17:12
lol hĩ hĩ hĩ ... bác thitluoc dzui tính nhỉ , mấy bài bác viết hiệu quả ghê, nhưng còn cái lệnh nhỏ mà hiệu quả bác nói thì ghost đây chưa làm được . Vì biết lệnh đó rồi nhưng không biết làm sao nữa ? Bác thitluoc có thể chỉ rõ ràng hơn chút về lệnh đó không ? lol hĩ hĩ hĩ... để ghost đây moi mấy cái máy lì đó ra nhận mạng chung với mấy anh em của nó chứ hỉ . hi hi hi... ;)

thitluoc
18-01-2003, 23:28
hehe, lệnh này không thể nói kĩ được, hehe,
đánh nguyên vào nhé, windows 2000 thôi nhé, 98 khỏi.
net use \\computername\ipc$ "" /user:""
Nhớ là phải thay lại computername, tui viết cách ra cho dễ hiểu