PDA

View Full Version : Đổi tên Ổ đĩa

ltuananh
06-07-2006, 16:26
Máy tôi đang sử dụng WinXP, đĩa cứng chia làm 2 đĩa và 1 đĩa CD
Ổ cứng: C, E
Ổ CD là D
Bây giờ muốn đổi ổ CD thành E thì làm như thế nào vậy. Mong các huynh chỉ giúp với.

chercercer
06-07-2006, 18:55
Nhấn Windows + Break để vào System Properties ; Chọn thẻ hardware > Device Manager; Chọn ổ đĩa CD của mình và ấn Properties. Sau đó chuyển qua mấy cái thẻ, thấy cái thẻ nào có cái chọn tên ổ đĩa thì đỏi ;
( Tớ đang dùng máy ở quán mà quán lại ko có ổ CD nên ko chỉ trực tiếp được - thông cảm )

haranpi
07-07-2006, 11:10
mở Run, gõ diskmgmt.msc, kích phải vào các partition hoặc remove media chọn Change driver letter and path

The Old Man
07-07-2006, 11:44
Right click My Computer - Chọn Manage - Cột trái chọn Disk Management. Bên cột phải :
Right click CD chọn Change Drive letter and Paths. Nhấp Nút Change đổi thành F: Hit OK thoát ra.
Right click ổ dĩa E: Change drive lại thành D: v.v
Right click ổ CD F: Change drive lại thành E: v.v
Bạn có thể đổi tên bất cứ ổ dĩa nào :USB, Image drive, CD, DVD v.v. trừ Ổ Windows System (C:)

ltuananh
07-07-2006, 15:32
Xin cám ơn The Old Man nhé!

nino
07-07-2006, 23:00
Right click My Computer - Chọn Manage - Cột trái chọn Disk Management. Bên cột phải :
Right click CD chọn Change Drive letter and Paths. Nhấp Nút Change đổi thành F: Hit OK thoát ra.
Right click ổ dĩa E: Change drive lại thành D: v.v
Right click ổ CD F: Change drive lại thành E: v.v
Bạn có thể đổi tên bất cứ ổ dĩa nào :USB, Image drive, CD, DVD v.v. trừ Ổ Windows System (C:)
Bác T.O.M ơi, trước đến giờ em vẫn làm như vậy, nhưng sao bây giờ mới cài lại win (bảng sp2) thì đổi không được nữa, không biết tại sao? ổ đĩa chứa phim ngày xưa là E: bây giờ là C:, còn đĩa chứa win trước kia là C: bây giờ là D: (em xài 2 HDD, cái sata 120 phân ra 2 phân vùng, một chưa hệ điều hành, một chứa data, ổ còn lại là ATA 120 chỉ chứa phim capture vô máy và nhạc MP3), bác giúp dùm với!!! để như hiện nay nhìn... gai mắt quá..

The Old Man
07-07-2006, 23:26
Có lẽ lúc cài lại WinXP sp2 bạn chọn nhầm ổ E:(cũ). Bây giờ nó chứa Windows System nên không cho bạn đổi tên ổ đĩa.
Cách tốt nhất là cài lại Win.
Không biết còn ai có cách nào khác không?

mefat
08-07-2006, 11:28
ờ, mua máy mới ??

:lick:

Đừng SPAM nhá. :mad:

robin_d
21-03-2009, 10:05
May wa. Cam ơn đại ka nha, máy em cũng bị mất tiêu ổ D.