PDA

View Full Version : Có phải do nguồn bị trục trặc

vn.disable
05-07-2006, 21:03
Máy mình đang xài hiện tại đã thay mainboard, case cũ ! với main trước, mỗi khi bật máy,mình bật công tắc trên UPS , rồi nhấn nút Power là máy khởi động. Khi mình thay main Intel 865BG, mỗi lần nhấn nút UPS, máy tự động nhá lên ( quạt, đèn, HDD cũng chạy ) rồi tắt ngúm, mình phải nhấn nút Power. Vậy tình trạng này có nguy hiểm ko ?

stc_co_ltd
06-07-2006, 10:43
Tình trạng này diễn ra ở một số dòng main, nhất là main Intel, khi bạn cắm điện (nguồn trực tiếp), main sẽ tự động mở cho một dòng điện chạy qua main, lúc đó đèn trên main sáng (có một cái đèn led nhỏ trên main, tùy từng dòng mới có). Nhưng bạn thử kiểm tra kĩ lại xem, chắc chắn HDD của bạn không chạy, chỉ đến khi bạn bấm nút Power thì HDD mới chạy.
Đây là một hiện tượng bình thường, không có vấn đề gì cả. Nếu cẩn thận hơn, bạn kiểm tra kĩ các hiện tượng xảy ra rồi post lên trên đây để các thành viên xác định chính xác hơn và đưa ra cho bạn những lời khuyên bổ ích.

namhnm
06-07-2006, 22:11
Theo kinh nghiệm của tôi thì do trong bios ban thiết lập 1 số thông số nào đó nên gây ra hiên tượng này. Thật ra ko có lỗi gì trong vấn đề này vì nhu stc_co_ltd nói thì rất đúng. Một số main mới hiện giờ khi bật sẽ cho phép một dòng điện chạy qua (chắc là test) với điều kiện bạn thiết lập nó. Hãy vào thử bios và set defeaut lại xem. Tôi đã bị hiện tượng này rồi. Cứ tưởng là main lỗi, hóa ra là do mình