PDA

View Full Version : Giải đáp những thắc mắc cơ bản nhất của người mới chơi cầu lông

boomeo1989
07-11-2011, 16:13
Nói thật tui ko phải là pro gì, nhưng mà thấy ae trong 4rum của chúng ta có tinh thần "sportty" rất cao, nên tui cũng mún đóng góp những kinh nghiệm và hiểu bik của tui về CL để giúp ae có được những bước khởi đầu chơi CL thuận lợi. Mình cũng chơi 8-9 năm rồi nên các ae cũng đừng nghi ngờ quá về trình độ của tui nha^^....(Lưu ý: bài viết chỉ dành cho newbie, các pro châm chước bỏ qua nha ^^)

Theo tui thấy người mới chơi CL có 3 cái sốt ruột:
1. Thấy người ta đập cầu "rầm!" "rầm!", ae mình khoái lắm (đúng ko?), thế là vô sân cứ chằm hăm bắt chước đập cầu mà đập chẳng ra gì (đúng ko nàh? ^^)
2. Thấy cầu rơi trước mặt, nghĩ chỗ đó dễ đỡ thui mà sao nhấc chân chạy tới ko được...WTF????
3. Chơi mà cứ bị người ta ép ve hoài...ức chế quá...nghỉ, hok chơi nữa (^^)
He he, ko bik mấy ae thấy đúng ko chứ tui là bị 3 cái đó hùi mới chơi đó.

Để nhanh chóng đạt được tới trình độ "người ta cho vô sân chơi và lần sau rủ tiếp" các ae phải loại bỏ những cái ham hố đó và bắt đầu từ từ với những kỹ thuật sau:
1. Cầm vợt: tui nói rất rõ ở topic cách cầm vợt cho đúng ở ngoài đó ae, ae vô đó đọc sẽ hỉu ngay
(cầm vợt ko chuẩn, các ae vẫn lên tay nhưng mãi ko thể nào thành cao thủ được, nên nhớ điều đó)
2. Bộ pháp: cái này khó nhất, ae có thể mua quyển này về đọc sẽ kỹ hơn "Hướng dẫn kỹ thuật đánh cầu lông" tác giả Thanh Long, giá hình như là 16k thì phải. Ở đây tui sẽ chỉ ae nào mới chơi kỹ thuật lên và xuống cơ bản trong đánh đơn:
- Lên lưới thuận tay(cầu rơi bên phía tay thuận sát lưới đó mọi người): có tất cả khoảng 4-6 cách lên lưới nhưng cách lên lưới cho ae ko bị té (^^) là như sau: hai chân của ae ban đầu phải đứng hơi chếch nhau 1 xí, chân thuận cao hơn chân ko thuận khoảng nửa bàn chân và 2 chân ngang vai, gối chùng xuống và hơi khom lưng. Bắt đầu: chân thuận nhé! bước chéo về hướng cầu rơi..1 bước ngắn thui. kéo chân kia theo nào, chân này cao hơn chân kia 1 chút nhé...rùi. cuối cùng là kéo chân thuận 1 bước dài và đồng thời vươn tay ra...thế là xong!
-Lên lưới ngược tay: y như bên kia thui, vẫn là chân thuận bắt đầu và nó kết thúc. Quan trọng nhất là di chuyển thế nào ko bít, CUỐI CÙNG BAO GIỜ CŨNG LÀ CHÂN THUẬN nha mọi người!
(Hiện nay tui lên lưới chỉ cần 2 bước (chân ngược trước) cách này giúp di chuyển nhanh hơn và ít khi bị "sa đà" do rướn nhiều nhưng ng mới chơi khó tập được nên tui ko tiện HD ^^)
-Di chuyển ra sau đón cầu lốp: cũng 3 bước nhé mọi ng, cho an toàn khỏi ngã đã rồi có j tính sau ^^...chân thuận bắt đầu-kết thúc và di chuyển chéo về phía cầu rơi...chỉ có vậy thui (_ _")

Được roài, tiếp theo là kỹ thuật cơ bản nhất:
3. Lốp cầu: lốp tốt thì mọi KT khác chỉ là vđ time. Thông thường, nếu để ý, ng mới chơi khi thấy cầu lốp sẽ giơ thẳng cánh tay lên và đánh. Hihi...như vậy ko có lực đâu mọi ng.
Ae phải bình tĩnh làm như sau: khi vừa thấy cầu rời mặt vợt đối thủ và ae bik đây là cầu lốp, ae lập tức NÂNG VAI lên đã, bắp tay phải ngang vai đã, phần khỉu và cổ tay thả lỏng ĐỪNG GỒNG LÊN! khi đã phán đoán được thời gian và điểm rơi của cầu rồi, ae bắt đầu duỗi thẳng từ từ khỉu tay ra, ngay khi tiếp xúc với cầu mới chính là lúc ae PHÁT LỰC (mọi KT CL đều có điểm chung là phát toàn bộ công lực chỉ khi tiếp cầu). Khỉu tay lắc nhẹ để tạo ra quán tính, cổ tay thả lỏng, nắm chặt cán vợt và nượng theo quán tính đó để "vẩy" 1 phát. Như vậy lực chủ yếu bắt nguồn từ cổ tay và 1 chút ở khỉu tay. HÃY THỬ VÀ CẢM NHẬN! để xem cách lốp này nó có tạo ra tiếng "Bộp!" chắc nịch ko nhé! thay vì ko có tiếng j khi ae lốp bt...

Haizzz! tạm thời thế đã, ko bik ae có thik topic này ko nên tui ko dám viết nhìu, nếu THANKS nhìu,tui sẽ viết tiếp ^^...thế nha! có j thì ae cứ hỏi nha

nguyenhaanh_us
13-01-2013, 18:54
Mua cầu để đánh ngoài trời thì loại nào tốt bạn nhỉ? địa chỉ nào bán cầu uy tin ở Hà Nội nhỉ? mình hay mua cầu thành công nhưng thấy cầu ba sao có nhiều mức giá quá chẳng biết ở đâu bán cầu xịn nữa, mong các bạn đi trước cho mình lời khuyên với

giaphong
26-01-2013, 10:23
Mình chẳng thích chơi badminton cho lắm :D :D :D mình thích bóng chuyền hơn ^^

tuongminh149
21-02-2013, 11:00
chơi cầu long hay mà

tran to tuy
14-05-2013, 21:22
Tôi là thành viên mới. Xin chào các bạn!

trungsyk10it
15-05-2013, 15:08
Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ như thế này. Mình cũng mới chơi nên gặp đúng những vấn đề như bạn nói vậy. Nếu bài hướng dẫn của bạn có thêm hình ảnh hoặc video minh họa nữa thì quá tuyệt. Cảm ơn bạn nhiều

phuongdv1993
16-05-2013, 15:19
Mình Thấy CHơi Cái gì Cũng có lợi mà :)) thừ 1 số ra nhé .mình thì thích chơi đá bóng hơn

vansuribeo
20-05-2013, 10:55
Chơi cầu lông thì hay và khỏe rồi, nhưng bạn mình nói ko nên chơi buổi tối, hại mắt. Trước hay lên cv đánh, giờ đi bộ buổi tối thôi.

ngockhanhcute
25-06-2013, 14:26
Xem người ta chơi đơn giản hóa ra lại khó đến thế nhỉ