PDA

View Full Version : Cắm adapter vào laptop không nhận ?

kimdan
07-11-2011, 13:08
Các bạn giúp mình với. Hiện laptop cùa mình bị lỗi . cắm adapter vào máy thì đèn adapter tắt đi ( đã thử với adapter khác ) và máy không nhận điện. máy vẫn dùng bình thường nếu cắm pin. Mong các bạn giúp mình với

kiettt
07-11-2011, 13:32
Bệnh này mình đã bị với 3 cái IBM khác nhau, cùng một nguyên nhân là pin hư

kimdan
07-11-2011, 14:00
không phải pin hư bạn ơi ! vì cám pin vào dùng bình thường mà. Nếu cắm cái adapter vào thì máy không có điện thôi !

kiettt
07-11-2011, 14:27
Thế cục pin đó bạn sạc bằng cái gì ?

kimdan
07-11-2011, 16:26
Nó mới hư . Không thể sạc . Dùng mà hết pin là coi như hết !

nino
07-11-2011, 16:40
thử cục sạc với 3 cái IBM khác chưa?

tam_giang
07-11-2011, 16:42
Nó phải kêu hoặc đèn báo.

nino
07-11-2011, 16:50
hôm nọ cục sạc nhà em cũng hông vô điện... lấy cái đồng hồ đo thì thấy không ra điện, đoán là đứt dây.
Lấy cây dao đập một hồi cũng tách được cái vỏ cục sạc, mở ra nhìn hoa cả mắt... ra tiệm điện tử nó cắt cọng dây rồi hàn lại... vẫn không ra điện... nó thử một hồi, sau đó lấy mỏ hàn chấm chấm... cắm vô con lap... lên đèn.
Hỏi nó bị mần sao vậy? anh thợ điện tử bảo: chú gõ mạnh quá long hết mấy cái mối hàn kia luôn ạ lol

kimdan
07-11-2011, 18:27
Nó phải kêu hoặc đèn báo.

hix, hắn không có kêu hoặc đèn báo gì hết ! Bảo đảm là máy không bị hư gì hết . Trừ cái nguồn ra, vì dùng pin khởi động lên thì dùng bình thường. Còn khi cắm adapter thì coi như là không cắm, mà cái đèn thông báo trên adapter tắt luôn !

kimdan
07-11-2011, 18:28
Cái cục sạc mình bảo đảm là không bị hư gì hết !có hư là hư cái nguồn thôi . hix

dly
07-11-2011, 18:29
Các bạn giúp mình với. Hiện laptop cùa mình bị lỗi . cắm adapter vào máy thì đèn adapter tắt đi ( đã thử với adapter khác ) và máy không nhận điện. máy vẫn dùng bình thường nếu cắm pin. Mong các bạn giúp mình với

Adapter này có cùng Volt và Ampe với cái cũ không?

dly
07-11-2011, 18:30
Cái cục sạc mình bảo đảm là không bị hư gì hết !có hư là hư cái nguồn thôi . hix
Nếu bạn xác định được vậy thì đem sửa đi còn chờ chi nữa

mrkita
07-11-2011, 18:59
Hỏng sạc rùi. Bác thử kắm sạc # xem sao.

kimdan
07-11-2011, 19:31
Nếu bạn xác định được vậy thì đem sửa đi còn chờ chi nữa

uk,ý mình hỏi là muốn biết chi tiết hắn bị hư cái gì. Để ra ngoài tiệm mà hắn khỏi chặt chém mình đó bạn :(

kimdan
07-11-2011, 19:32
Adapter này có cùng Volt và Ampe với cái cũ không?
Cùng bạn ơi. Vì cùng dòng máy mà. Với lại mình coi chi tiết trên cái cục adapter rồi !

kiettt
07-11-2011, 21:14
uk,ý mình hỏi là muốn biết chi tiết hắn bị hư cái gì. Để ra ngoài tiệm mà hắn khỏi chặt chém mình đó bạn :(

Bên trong "cục sạc" có chừng vài trăm linh kiện, biết nó hư cái nào mà chỉ đây trời, nếu bạn may mắn, chỉ bị cháy cầu diod thì công thay chừng 20 ngàn, con diod cầu khoảng 5 ngàn. Nó mà cháy mấy con FET, transitor gì đó thì vô chừng, vì có nhiều linh kiện không có hàng để mua, và cũng không có trị số tham khảo để thay bằng những con tương đương.

Cục pin bị hư, bị chạm, cắm adaptor vào tạo tải lớn, adaptor bảo vệ bằng cách tự ngắt nguồn, đèn tắt là phải rồi. Bạn có thể thử lại bằng cách dùng đồng hồ đo điện thế ra của adaptor khi không cắm vào laptop. Tôi vẫn cho là ở trường hợp của bạn, pin hư chứ không phải adaptor hư.

Xí nha, bạn nói là "bảo đảm cục xạc không bị gì hết, chỉ là hư cái nguồn thôi" là sao ? Có phải bạn định nghĩa "cục xạc" và "nguồn" là 2 cái khác nhau hả ?

boy271206
07-11-2011, 21:17
bữa mình cũng bị, do hư adapter, mua adapter khác (cỡ 600-700k thì phải - của cooler hay acbel)

kimdan
07-11-2011, 21:19
Bên trong "cục sạc" có chừng vài trăm linh kiện, biết nó hư cái nào mà chỉ đây trời, nếu bạn may mắn, chỉ bị cháy cầu diod thì công thay chừng 20 ngàn, con diod cầu khoảng 5 ngàn. Nó mà cháy mấy con FET, transitor gì đó thì vô chừng, vì có nhiều linh kiện không có hàng để mua, và cũng không có trị số tham khảo để thay bằng những con tương đương.

Cục pin bị hư, bị chạm, cắm adaptor vào tạo tải lớn, adaptor bảo vệ bằng cách tự ngắt nguồn, đèn tắt là phải rồi. Bạn có thể thử lại bằng cách dùng đồng hồ đo điện thế ra của adaptor khi không cắm vào laptop. Tôi vẫn cho là ở trường hợp của bạn, pin hư chứ không phải adaptor hư.

Xí nha, bạn nói là "bảo đảm cục xạc không bị gì hết, chỉ là hư cái nguồn thôi" là sao ? Có phải bạn định nghĩa "cục xạc" và "nguồn" là 2 cái khác nhau hả ?
uk, ý mình là từ cái jack DC trở vào nó bị hư đó bạn. Còn bạn nói là do pin thì không phải rôi. Vì mình rút pin ra cắm trực tiếp máy với cái adapter thì hắn cũng y như vậy (đèn adapter tắt và không vào điện ).

nino
07-11-2011, 21:23
uk, ý mình là từ cái jack DC trở vào nó bị hư đó bạn. Còn bạn nói là do pin thì không phải rôi. Vì mình rút pin ra cắm trực tiếp máy với cái adapter thì hắn cũng y như vậy (đèn adapter tắt và không vào điện ).
chuẩn bị nhiều tiền đi bác, ra ngoài đó nó sẽ bảo... thay main :bb:

kimdan
07-11-2011, 21:25
chuẩn bị nhiều tiền đi bác, ra ngoài đó nó sẽ bảo... thay main :bb:
Không thể bị hư main được.Vì nếu pin còn điện thì sẽ chạy bình thường.

The Old Man
07-11-2011, 22:52
Nếu tôi hiều được "cục xạt", "cái nguồn", "adapter" thì họa may còn hiều vấn đề.

Tiếng Việt của mình đã không suốt mà tiếng anh củng không thông!!!

Phần sạt pin của lap top chia ra làm mấy phần:
Phần thấy được rở được gồm có:

1. Cục pin.
2. Cục transformer cắm vào tường.
3. Đoạn dây điện nhỏ tử cái transformer nối vào máy laptop.

Phần trong máy không thấy:
4. Phần regulator chỉnh cho điện chuẩn DC và không thay đổi voltage.
5. Phần tự dộng ngắt sạt relay khi pin đầy không qua pin và đi direct vào main board.

Không biết là chủ thớt quả quyết xác định phần nào hư?

kimdan
07-11-2011, 23:42
Nếu tôi hiều được "cục xạt", "cái nguồn", "adapter" thì họa may còn hiều vấn đề.

Tiếng Việt của mình đã không suốt mà tiếng anh củng không thông!!!

Phần sạt pin của lap top chia ra làm mấy phần:
Phần thấy được rở được gồm có:

1. Cục pin.
2. Cục transformer cắm vào tường.
3. Đoạn dây điện nhỏ tử cái transformer nối vào máy laptop.

Phần trong máy không thấy:
4. Phần regulator chỉnh cho điện chuẩn DC và không thay đổi voltage.
5. Phần tự dộng ngắt sạt relay khi pin đầy không qua pin và đi direct vào main board.

Không biết là chủ thớt quả quyết xác định phần nào hư?
uk, "sạc","nguồn","adapter" là như nhau cả.Ý mình mấy cái này là cái chuyển đổi dòng điện thôi .Còn như bạn nói ở trên chẳng lẽ phần bên trong máy chỉ có 2 thứ " 4. Phần regulator chỉnh cho điện chuẩn DC và không thay đổi voltage.
5. Phần tự dộng ngắt sạt relay khi pin đầy không qua pin và đi direct vào main board." thôi ah ?.

quattichdien.net
07-11-2011, 23:46
Khả năng bị phần chân cắm sạc vào laptop hoặc đoạn nối từ chân cắm này vào main, nếu bạn muốn hỏi giá thì cứ alo khoảng 3 4 trung tâm sửa chữa là ok mà. chứ mô tả thế này cũng khó cho ae

kimdan
08-11-2011, 08:24
Uk, mình chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều !Mình hỏi giá rồi, kêu từ 400k-600k ,mà mình là sinh viên nên mới nhờ sự tư vấn các bạn thôi .:D

ruagiadidao
10-11-2011, 19:56
máy bạn model gì vậy. theo như mô tả thì bị lỗi trong main rùi. các máy cq40 hoặc dv4 hay bị lỗi này.

spotdog8x
11-11-2011, 21:57
Cái này là lỗi trong main rồi, giá mà dân sửa chữa báo cho bạn là đúng đó, đợt trước mình cũng bị như thế mà còn nặng hơn, nó bị một thời gian rồi đến lúc nó chập nổ cái đùm một cái. Mang ra hàng mất 800k thay con chip nguồn (gọi là gì không nhớ nên kêu là chip nguồn cho giống điện thoại) trên main, mất 800k. Hix, xót tiền mà vẫn phải làm.

Nếu e nói không đúng các bro chỉnh và sửa nhé. Thanks

ivionet
13-11-2011, 11:44
Thử tháo pin ra, cắm adaptor không thôi, xem có boot được không? loại trừ dần các nguyên nhân sẽ tìm được bệnh

vtvmhcm
22-07-2015, 15:54

Máy bạn lỗi IC rồi, hoặc Chip VGA lỗi, để bảo vệ máy nên máy bạn tự ngắt điện đó, tìm chỗ nào uy tín sửa đi bạn!
Có chỗ này cho bạn tham khảo. vitinhvominh .com/bang-gia-dich-vu-sua-chua-cai-dat-c299

Thang BP
24-07-2015, 10:37
lỗi này là chập nguồn 19v trên main rồi bạn ah . sửa phí tầm 350-500k tùy từng model . bệnh này sửa nhanh thôi . yêu cầu ngồi xem sửa lấy máy ngay là ok .

NeverVDead
25-07-2015, 00:43
hư chỗ gắm adaper rồi chăng ? đem ra tiệm coi nó sữa cho còn nếu bạn biết sữa thì ra tiệm cho nó coi lại 1 lần cho chắc cú rồi đem về sữa :P

hung_dqh3
13-09-2015, 00:37
Máy bị hỏng mạch sạc chứ sao, lỗi này bên mình sữa với giá 300k

vtvmhcm
09-12-2015, 11:00
Thử adapter khác xem sao bạn nhé.
nặng hơn là lỗi nguồn trên main, bạn mang ra cửa hàng nào uy tín nhờ người ta kiềm tra giúp cho, sữa tầm 350k thôi.
Có chỗ này cho bạn tham khảo đây vitinhvominh . com/bang-gia-dich-vu-sua-chua-cai-dat-c299

vtvmhcm
21-03-2016, 12:00
Lỗi này có nhiều nguyên nhân bạn nhé.
1 là adapter dùng lâu rồi nên bị tuột áp, bạn dùng adapter khác test xem sao, nếu bình thường thi mua adapter mới giá tầm 300k.
2 là lỗi IC nguồn lỗi này sửa thì tầm 350k đó.
3 là lỗi chip vga làm chập nguồn sạc, sửa thì cũng tầm 350k thôi. bạn mang tới cửa hàng nào uy tín sửa nhé.
Có chỗ này cho bạn tham khảo đây vitinh vominh . com/bang-gia-dich-vu-sua-chua-cai-dat-c299