PDA

View Full Version : màn hình bị nhưng vệt màu xanh giup tôi với

arcmo311
02-07-2006, 09:02
ko hiểu sao tự nhiên monitor của mình có những vệt màu xanh rêu nhìn rất khó chịu , hỏi thằng bạn thì nó bảo đây là bệnh của màn hình bị nhiêmc từ, khử từ là hết, mình dùng degauss ở menu trên monitor rồi tắt màn hình bật lại thì màn hình hết bị những vệt màu xanh đấy tưởng thế là xong, ai ngờ 1 lúc sau nó lại bị lại, degauss ko đc nữa, thỉnh thoảng nó mới trở lại b thường đc 1 lúc rồi nó lại bị xanh, bực mình quá , có ai biết thì giúp mình với???? thanks nhiều

tien_no_1
02-07-2006, 10:03
Theo tui có lẽ card màn hình của bạn bị lỗi ,bạn thử cắm lại card xem sao,nếu không được thì thử mang sang máy khác,rồi cài lại windows xem

CHÚC MAY MẮN NHÁ

dly
02-07-2006, 13:40
Bạn dùng một cục nam châm mạnh chút nếu không có sẵn thì bạn có thể lấy một cái loa xoay phần nam châm về phía monitor, đưa thẳng về phía màn hình nơi nhiễm từ, và kéo dần ra phía sau lưng màn hình, làm lại nhiều lần cho tới khi vết từ không còn

nino
02-07-2006, 14:19
Uh anh dly nói đúng đó, cách khử từ như vậy thường được các tay thợ điện tử sử dụng, còn về tai sao lại bị lại thì bạn kiểm tra lại đi,ở gân màn hình có để các thiết bị có từ tính mạnh không (loa, amply, trên nóc màn hình có để cái đèn compac nào không?, có gần đường dây điện cao thế ...đối với nhà mà máy tính để trên lầu gần cửa sổ...), cũng có thể xảy ra đối với màn hình loại lớn mà mình thường hay di chuyển nó....
Cách khắc phục: Như anh dly hướng dẫn, ngoài ra phải để các loại gây từ nói trên xa màn hình, hay chuyển chỗ để máy tính đối với trừong hợp gần điện cao thế. Khi khử từ nên lấy khăn bọc cục nam châm lại nhé và làm cẩn thận(coi chừng cục nam châm đập vô màn hình vỡ... cục nam châm!!!)

arcmo311
02-07-2006, 18:10
uh thank mọi người nhiều nhe. minh ngu quá để 2 cái loa lên trên màn hình

Oriole7610
02-07-2006, 20:21
Ặc, thiếu gì chỗ để lại để nam châm lên màn hình :D

arcmo311
02-07-2006, 22:28
hơ hơ.... cho mình hỏi thế còn cách nào khác nữa ko???mình lấy nam châm làm như cách của DLY nhưng vẫn ko được, b giờ màn hình để nền màu trắng còn thấy loang nổ chỗ trắng chỗ ngả sang màu ghi...ặc...mình đang vẽ đồ họa mà monitor cứ thế này thì sai hết cả màu, chết mất...giúp mình với nhe

dly
03-07-2006, 06:20
Chỉ có cách đó thôi bạn ạ. kiếm nam châm có từ trường mạnh hơn và làm lại