PDA

View Full Version : Sao máy nhà tôi kêu "re re" ?

Master Vivi
02-07-2006, 07:23
Máy nhà tui đang tắt ( nhưng vẫn cắm phích ). Tui nghe thấy tiếng "re re" khá nhỏ, không biết từ đâu. Tháo case ra nghe thì sơ đoán là nó kêu ở phần bộ nguồn ( nhưng ko tin lắm ở cái trình độ thính giác của mình vì tiếng "re re" rất bé ).
Mấy bro cho tớ biết máy tớ bị sao vậy ? Cách khắc phục ?

tien_no_1
02-07-2006, 10:09
Hix,trường hợp này hơi bị khó đấy...Theo tui thì bạn nên rút hẳn phích điện ra xem, rồi sau đó cắm lại.Có lẽ một số bộ phận của máy vẫn còn hoạt động chẳng hạn như ổ cứng hay quạt CPU cũng nên,cũng có thể là do quạt của cái PSU hoặc cũng có thể là chẳng do cái gì cả chỉ tại bạn nghe nhầm thôi he he he....

CHÚC MAY MẮN NHÁ

khoabeo108
02-07-2006, 19:24
Theo những gì ít ỏi mình được học về điện, và theo thính giác của bạn (kêu từ nguồn phát ra), thì nguyên nhân của tiếng kêu là do bộ phận biến thế trong nguồn bị trục trặc một chút (thường chỉ đơn giản là các liên kết bị lỏng)
Khi đã tắt máy thì cả quạt nguồn và cpu đều ngừng hoạt động!

Master Vivi
03-07-2006, 09:47
Ờ tất nhiên là khi tắt máy thì nó lấy đâu ra năng lượng mà kêu !
Còn thính lực của tui có kém nhưng ít nhất cũng nhận ra là tiếng kêu nó phát ra trong phạm vi caes.
Còn nữa : máy nhà tui bị thế cũng hơi lâu rồi, nhưng chạy bình thường ko sao cả. Nói chung là tiếng kêu khá nhỏt, ngồi dùng vi tính thì ko nghe thấy mà phải ghé tai và case lúc cắm phích nhưng tắt nguồn mới thấy ( bật nguồn thì cái quạt nó át hết tiếng còn đâu )
Các bạn xem có nguy hiểm và có cách chữa trị ko ???

giooc3chop
03-07-2006, 10:29
Bạn khoabeo108 nói đúng đó, biến thế bị lỏng giữa các lá thép KT điện ghép lại với nhau- điều này làm cho MBT mau nóng và giảm hiệu năng sử dụng, có hại về lâu dài. Vì nó là biến thế xung nên tiết diện các lá thép nhỏ=> tiếng kêu rè nhỏ, chứ còn mấy cái biến thế lớn thì rè điếc tai luôn. Khi bạn tắt máy (chưa rút phích)thì dòng điện vẫn chảy qua cuộn sơ cấp nên bên thứ cấp vẫn có điện dù ko tải, bằng chứng là khi shutdown thì chuột quang vẫn sáng đèn trong một thời gian dài (nhất là cổng USB, vẫn có điện). bạn nên thay nguồn mới có chất lượng cao hơn như CM or Acbel đi là vừa.