PDA

View Full Version : Cứu mình với các bạn ơi!

doidao
01-07-2006, 19:21
Ổ cứng của mình là sata 80GB nhưng vì nó phân vùng ko hợp lý, ổ C 12GB, còn lại là ổ D, nhìn chướng mắt quá nên mình đút đĩa CD boot vào, sau đó dùng lệnh FDISK, sau khi xóa tất cả các partition, mình tạo lại ổ đĩa C (primary) thì nó hiện lên màn hình là "tổng dung lượng trên ổ đĩa là 10GB". Híc! Mình ko biết phải làm sao nữa các bạn ơi! mình đã vào CMOS, trong CMOS vẫn nhận dạng đúng tên ổ cứng của mình là SATAI8608112 và dung lượng là 80GB mà! Nhưng tại sao vào phân vùng thì chỉ có 10GB đi! Híc giúp mình với các bạn.

giooc3chop
01-07-2006, 20:24
Bạn dùng Fat32 hay ntfs hay linux or swap

khoabeo108
01-07-2006, 20:24
Bình tĩnh đi nào, CMOS vẫn nhận vậy thì ổ cứng chưa có vấn đề gì đâu. Giờ bạn đưa lại đĩa boot vào, dùng chương trình chia đĩa Partition Magic. Nếu CMOS vẫn nhận đủ 80G thì trong đó sẽ nhận được khoảng 76G (vì nó nhận dung lượng thật, chứ ko phải dung lượng lí thuyết). Xóa hết tất cả các partition còn "vất vưởng" đi, và tiến hànhchia lại

doidao
01-07-2006, 21:57
Đĩa boot của mình là đĩa cài win98, nó ko có chương trình partition Magic, mà mình cũng ko biết phân vùng bằng Partition Magic. Vậy mình phai đi mua đĩa Partition Magic phải ko? Sau đó khởi động máy cho đĩa đó vào đúng ko? rồi sao nữa? Mình ở quê nên ko biết có bán đĩa này nữa ko đây! híc

khoabeo108
01-07-2006, 23:43
Bạn hỏi đĩa LHT cho chắc, đĩa này rất phổ biến. Partition Magic chỉ là một chương trình nhỏ, nằm trong hire's boot. Đĩa LHT ngoài boot ra thì còn chứa rất nhiều phần mềm hữu ích khác.
CHo đĩa vào trước khi khởi động (nhớ vào BIOS xác lập ưu tiên cho CD chạy trước). Màn hình DOS hiện ra, bạn chọn dòng "Boot from CD" rồi enter. Sau đó nó hiện ra một danh sách các phân loại chương trình (Bạn chọn dòng đầu tiên ở trên cùng, rồi enter)--->bạn lại lên dòng đầu tiên một lần nữa, đó chính là chương trình Partition Magic. Sử dụng nó cũng rất đơn giản thôi, từ tiếng anh cũng ko hề khó hiểu, bạn chịu khó mầy mò một chút là ra liền

The Old Man
02-07-2006, 01:52
mình đút đĩa CD boot vào, sau đó dùng lệnh FDISK, sau khi xóa tất cả các partition

Bạn dùng CD boot gì? Còn FDISK là lệnh của DOS. Bạn boot DOS và Fdisk phải không?
Thử dùng bootdisk của 98e hay ME và fdisk lại với large volume option.
Nếu dùng XP thì bảo đảm sẽ không bị trở ngại này.

tien_no_1
02-07-2006, 10:14
Thế này nhá,bạn dùng PQmagic trong mấy cái hiren'boot ấy.Rồi thử vào xem có cái nào bị hide không thì tắt đi,thế thôi

CHÚC MAY MẮN

doidao
02-07-2006, 11:10
thank các bạn rất nhiều mình đã tìm được phần mềm partition magic v7.0 for dos và đã phân vùng thành công rồi, chương trình nhân dạng được 76/80GB. Mình phân ổ C 40GB và ổ D là 36GB.
Cho mình hỏi một câu nữa là khi mình vào CMOS để share RAM cho card màn hình thì chỉ được phép share có 32MB mà ko phải là 64MB, có phải do mainboard của mình là đồ dỏm ko vậy? main của mình hình như là 818861GVMK soket775 chipset intel gì gì đó, mình quên rồi ( mình chỉ nhớ mua nó 57USD thôi ^^), main này có tốt ko ko các bạn?

khoabeo108
02-07-2006, 19:20
Lí do tại sao lại ko share được 64 Mb thì mình không biết, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì bạn ko nên share quá nhiều ram cho vga onboard.

vantruongdia
02-07-2006, 21:02
Ac ac, tình hình này thì chắc bạn phải phá hỏng vài cái máy tính nữa mới hết thắc mắc. Nếu Ram 128 thì ko share dc 64 Mb, Ram 256 trở lên mới share dc 64. Tuy loại main nữa. Đến bữa này mà mới tìm dc Partion 7.0, ac ac...potay ong lun