PDA

View Full Version : Ổ DVD-ROM RW nhưng không ghi được đĩa CD

PhongDN
01-07-2006, 16:29
Mình xin hỏi 1 chút. Mình đang dùng máy xách tay Toshiba Satellite có 1 cái ổ DVD-ROM RW.
Trước đây nó ghi rất OK, nhưng bây giờ nó chỉ đọc được (đọc cả DVD và CD,...) nhưng khi ghi thì không thể ghi nổi CD. Nhiều khi nó ghi xong, báo OK nhưng khi xem lại thì không có dữ liệu nào được ghi cả, nhiều khi nó không ghi được.
Hiện mình đang dùng phần mềm Sonic RecordNow được cài sẵn theo máy xách tay. Ngoài ra mình cũng thử Roxio 5 nhưng kết quả vẫn thế.

Có ai có kinh nghiệm trong vấn đề này giúp mình cái.

Master Vivi
02-07-2006, 07:14
Xài thử Nero đi ! Cái này nổi tiếng lắm, nhưng chắc tui nghĩ kết quả cũng vậy thôi. Có lẽ ông đã chọn nhầm sang ghi vào ổ đĩa ảo. Đợt trước tui cũng bị nhầm như thế 1 lần.

xpvuol
02-07-2006, 10:47
De khac phuc tinh trang tren ban co the copy File vao thu muc CD_RW trong may tinh roi ghi thang luon, khong can chuong trinh ghi lam gi. Con neu muon ghi Film, nhac thi chiu kho theo doi ky tung buoc, chon dung o CD-RW de ghi...

huyle_khongminh
07-02-2009, 12:43
mình cũng đang bị hiện tượng tương tự bạn và cũng là laptop toshiba.
mình đã dùng nhiều chương trình ghi khác nhau rồi kể cả nero 7,8 nhưng vẫn khg ghi được.
khi ghi đĩa thì nó vẫn cho ghi bình thường vào báo thành công. nhưng khi cho đĩa vào đọc lại thì win báo là đĩa trắng nhưng khg thể ghi lại lần nữa. mang đĩa ra soi thì vẫn thấy có data (có vành khác với đĩa trắng).
mình tra trên mạng thấy 1 số chỗ bảo là lỗi lead-out nhưng mình khg hiểu lắm (họ chỉ nói lỗi khg giải thích)
bác nào biết cách khắc phục không bày mình với. thanhk
nhân tiện bác nào biết cách update firmware ổ DVD (ổ DVD kèm theo máy laptop toshiba s2276) không? chỗ down firmware nữa. thank

hoa trên cỏ
15-02-2009, 11:10
Mình cũng gặp tình trạng tương tự khi cài winxpsp3 Pro(mặc dù đã đổi ổ đĩa DVDRW mới nhiều lần và cài lại winsp3 pro nhiều phiên bản mới trên nhiều ổ đĩa cứng mới khác nhau nhiều lần cũng thế: chỉ đọc được đĩa DVD, CD mà không cho đọc được đĩa CD, DVD trắng, xin nói rõ hơn đã dùng nhiều chương trình ghi đĩa tốt nhất như nero7,8,9. khi bỏ đĩa CD, DVD trắng vào ổ đĩa và mở mycomputer -> mở ổ đĩa DVDRW -> máy báo lỗi không thấy đĩa CD, DVD trong ổ) nhưng khi cài lại winxpsp2 Pro thì đĩa DVDRW đọc và ghi tất cả đầu rất tốt!chẳng lẻ winxpsp3 không hỗ trợ ghi đĩa DVD ? có "cao nhân" nào biết rõ nguyên nhân xin chỉ rõ nguyên nhân và cách khắc phục mình xin biết ơn nhiều lắm !!!! thank !!!

qthibt88
15-02-2009, 12:25
Hi`, có thể lỗi do win không nhận đúng driver của ổ DVDRW. Nếu vậy bạn có thể cài lại Windows rồi thử ghi đĩa xem.

duytan_02
15-02-2009, 14:25
cái này nhiều người bị lắm,tôi cũng vậy,dùng c.trình tes thì nó báo ổ của mình bị lỗi code gì đó của phần mềm điều khiển ổ đĩa, nên không đốt đĩa được,ngoìa ra mọi chức năng khác vẫn oke,nó thông báo phải cập nhật lại cái bản khác của chính hãng,để khôi phục lại cái code bị lỗi đó thì mới ghi đc đĩa,đã seach thử trên mạng nhưng vẫn pó tay.

huyle_khongminh
06-05-2009, 02:27
heeeeeee thông báo với các bác là em sửa được cái lỗi này rồi.
em đoán khg nhầm là do cái firmware của cái ổ ghi nó bị lỗi. vừa xong em search trên mạng thấy có trang cung cấp firmware cho ổ của em (ổ ghi DVD của laptop toshiba TSSTCorp TS-L632D) down firmware về update h ổ em lại ghi ngon lành rồi.
http://backfire.rpc1.org/
hướng dấn: http://backfire.rpc1.org/tsstcorp/download.php?flash_instructions.pdf
chương trình update firmware: http://backfire.rpc1.org/tsstcorp/download.php?software_utilities/sfdnwin_3.25.4.exe

Lưu ý với các bác: việc update firmware rất nguy hiểm đặc biệt là bị dừng giữa chừng có thể làm hỏng luôn cả ổ đĩa (chữa lợn què thành lợn chết đó!)
thứ 2: phải xem đúng tên ổ cd (DVD) của mình xem nó tên là j, hãng nào, phiên bản firmware đang dùng là j và phải tải đúng bản đó về (or là bản mới hơn). không nên thử khi không biết thông tin chưa chính sác. em nhắc lại là khá nguy hiểm đó

Spris_Kr
06-05-2009, 21:56
Hi`, có thể lỗi do win không nhận đúng driver của ổ DVDRW. Nếu vậy bạn có thể cài lại Windows rồi thử ghi đĩa xem.

- 1 Câu trả lời mà không cần đọc lý do người ta nói

+ Không nhận driver sao đọc được đĩa
+đọc được mà không ghi được thì
-kiểm tra phần mềm bun CD xem
-Xem dung lượng để Bum ra đã hợp lý chưa?

huyle_khongminh
06-05-2009, 22:17
chẳng hiểu lỗi này là lỗi j nữa. mà có nhiều người cũng bị như thế. mình tưởng update firmware là đc ai dè update xong nó cho ghi đc 1,2 lần hí hửng tưởng sửa đc rồi. nhưng rồi vẫn thế, hôm nay lại tèo rồi. đã update firmware mấy lần rồi cũng khg ăn thua. có cao nhân nào biết nguyên nhân or biết cách sửa khg? có ổ ghi mà khg ghi đc bức xúc quá?

xin nhắc lại ngoại trừ lỗi do driver và phần mền ghi vì mình đã cài thử win nhiều lần rồi (nhiều bản win khác nhau nữa cơ winxp, vista) và dùng nhiều chương trình ghi đĩa lắm rồi vẫn bị.

hao_hti
11-12-2010, 17:56
mình cũng bị thế nhưng mình nghĩ ko phai fimware vì luc ko ghi đựoc mà bỏ đĩa khác vào là lại ghi đựoc- cũng lạ- thiệt mình nghỉ do đĩa nhiều hơn