PDA

View Full Version : portforwarding eMule - BitTorrent cho NetSCTV

neversoninlaw
01-07-2006, 14:24
Mình đang dùng MediaNet (SCTV) nhóm 2, cable modem com21. Dùng các chương trình p2p như eMule - BitTorrent (Bitcomet) không thể open ports TCP - UDP ... được, nên tốc độ download chỉ đạt được ~20 kB/s ==> chậm quá

Bạn nào đã dùng eMule - BitTorrent cho line cable MediaNet xin chia sẽ chút kinh nghiệm, mình gọi lên MediaNet Technical Support thì mấy him bảo không biếtt về vụ p2p này ??!?

Thấy mọi người down BitTorrent từ 150 kB/s - 300 kB/s ghiền quá. Help !!!!

COM21
DoxPort Cable Modem

phamhuuphu
01-07-2006, 17:44
p2p cho dù có ở port thì cũng phụ thuộc tại thời điểm đó có nhiều người cùng download không? phụ thuộc seeder nữa. Mấy file *** tốc độ 150 Kb/s là bình thường do có nhiều người khoái down ***.

Pagan
02-07-2006, 11:42
Có forward port thì tốc độ cũng không cải thiện đáng kể đâu, cái chính là bác phải download vào những lúc ít người sử dụng (ban đêm) thì tốc độ mới cao được.

lybinh
03-07-2006, 00:25
to neversoninlaw: bạn sài nhóm 2 gì mà tốc độ còn thua xa tui sài nhóm 1,mà modem com21 đâu phải như router đâu mà cần portforwarding
-sài emule theo kinh nghiệm của tui là cần phải có cái server list cho tốt khong cần nhiều và để ở chế độ static.mà nói chung thì dùng emule tốc độ chỉ nhiêu đó thôi nhưng nếu bạn down nhiều file thì tổng cộng củng hơn 150k,chỉ down nhửng file nào có source cao,và phải down 1 lúc 25 file,bạn củng phải share và share nhửng file độc dáo để kiếm điểm cao thì mới được ưu tiên khi donwload
-theo tui thì không nên sài bitcommet,vì có một số site không chơi với nó,sài utorrent hay azureus hay hơn.bạn vào trang này http://www.demonoid.com hay lắm,tốc độ dơnload tương đối cao

lonelyghost
03-07-2006, 19:28
Forward port sẽ cải thiện tốc độ đấy , nếu ko muốn nói là khá đáng kể (gói tin sẽ ko bị drop , và cũng ko mất thời gian để phẩn mềm thực hiện thao tác NAT tranversal).
Với những ai dùng cable thì do đây là công nghệ truyền thông tin dựa trên lớp 2 (địa chỉ MAC) , nên cable modem rõ ràng sẽ ko có chức năng PAT của router (lớp 3) nên ko thể forward port nếu chỉ dùng mỗi cable modem được . Theo ý mình thì nên sử dụng thêm 1 thiết bị có chức năng router để tiến hành PAT (hơi đắt) ,hoặc dùng 1 giải pháp phần mềm nào đó (cái này mình ko rõ lắm), bác nào biết thì chỉ với.

LogitechTM
04-07-2006, 05:00
lonelyghost anh nói rõ được không ?
theo em biết Forward port thì tốc độ cao hơn chút . cái này bọn
tây cũng nói . anh có thể giải thích lại tại sao không Forward port
được ?

lonelyghost
04-07-2006, 07:44
Nói nôm na là việc forward port dựa trên thông tin lớp 3 và 4 trong mô hình OSI (địa chỉ IP và port) thực chất là proxy sẽ chuyển toàn bộ gói tin từ ngoài Internet đi tới 1 port nào đó trong mạng trong tới 1 private IP do bạn chỉ định trước.Nhưng muốn thế thì proxy phải biết địa chỉ IP và số port đích của gói tin , thế nhưng trong công nghệ kết nối băng thông rộng dựa trên cable thì việc truyền gói tin giữa trạm và máy khách lại dựa trên lớp 2 (địa chỉ MAC) cho nên modem của bạn sẽ chỉ hoạt động ở lớp 2 (nói cách khác là nó ko biết địa chỉ IP và Port của gói tin đi qua nó) , kết quả là nó ko thể thực hiện PAT (port address translation - chính là cái việc mình đã nói ở trên).
Mình ko bảo là ko forward port được , mình muốn nói là nếu muốn forward port được thì phải có thêm thiết bị hay phần mềm phụ trợ khác chứ ko làm ngay được như trên http://www.portforward.com/ .

neversoninlaw
04-07-2006, 08:04
@lybinh : bạn cũng đang dùng MediaNet à? Bạn nói như vậy thì mình đoán bạn cũng hay download tài liệu trên eMule & BitTorrent rồi, có thể cho mình xin nick Y!M để trao đổi thêm không?

Mình dùng 2 máy để vào mạng, 1 máy test port good còn 1 máy thì báo failed ==> chẳng hiểu sao !

Oh La La
06-07-2006, 16:07
Túm lại vậy ne , xài medianet muốn down p2p thì nen add port ở Exception, Add cả UDP va TCP port va mo them cái UPnp framework thế là xong .

c_thinh
30-12-2007, 10:03
Có bạn nào biết cách PortForwarding trên modem COM21 của SCTV không? Cách nào cùng được (Software hay Hardware).Gọi lên bộ phận hỗ trợ kỹ thuật của SCTV mà mấy anh đó nói torrent là gì thì còn hỏi được gì nữa.Pó tay

PS: Đã làm theo như bạn Oh La La nói nhưng tốc độ down như con rùa: Down: 1.4kB/s Up: 0.7 kB/s. Không Port Forwarding là không xong

Holy Master
30-12-2007, 10:45
http://ddth.com/showthread.php?t=147125