PDA

View Full Version : cháy main thì bật máy có điện ko ??

kidfriend
04-11-2011, 20:03
tình hình là sau 1 cơn mưa, đang ngồi chém gió ỳ xèo ....
sét đánh đùng 1 cái .... điện trong nhà chập chờn nhá 1 cái ..... rồi thì bình thường trở lại .... nhưng máy tính thì tắt màn hình rồi hiện hình lại trong khoảng 0.5s ....
sau đó dãy nhà đằng trước thì cúp điện .... nhà mình thì ko sao
và máy tính thì đứng im rùi .... biết làm sao đây ngoại trừ tắt nguồn mở nguồn lại ....
sau khi tắt nguồn thì mở ko đc >"<
tưởng hư nguồn vì test nguồn quạt nguồn ko chạy
lấy nguồn của thằng bạn test ok rồi ....
lắp vào .... power thì cũng y chang như cái nguồn cũ của mình ..... ko có hơi hám gì cả .... điện đóm quạt đèn gì vẫn tắt ngúm .... đèn nguồn vẫn ko lên quạt nguồn ko chạy (mặc dù đã test riêng thì nó vẫn chạy ầm ầm)
vậy có bao nhiêu % là em bị hư main vậy mấy anh ??? cách kiểm tra main có bị cháy hay ko là như thế nào ??? có sửa đc ko :(

abstan
04-11-2011, 20:14
Khả năng rất cao là die main rồi,trường hợp này nếu ko có kinh nghiệm thì cứ mang ra quán bảo họ test cho

kidfriend
05-11-2011, 11:24
vậy nếu hư thì ổ cứng của em thì sao ?? dữ liệu trong đó có cách nào lấy ra đc ko ??? nếu cắm ổ cứng theo kiểu ổ chứa dữ liệu wa máy khác thì có sao ko nhỉ ?? (tức là cắm ổ cứng này qua 1 cái máy đã có hệ điều hành) thì máy đó có nhận ổ cứng của mình ko ???

abstan
05-11-2011, 12:31
vậy nếu hư thì ổ cứng của em thì sao ?? dữ liệu trong đó có cách nào lấy ra đc ko ??? nếu cắm ổ cứng theo kiểu ổ chứa dữ liệu wa máy khác thì có sao ko nhỉ ?? (tức là cắm ổ cứng này qua 1 cái máy đã có hệ điều hành) thì máy đó có nhận ổ cứng của mình ko ???

HDD nếu là sata thì cắm máy khác bình thường,nhớ chọn thứ tự boot trong BIOS hoặc thông qua khe cắm sata,còn IDE thì phải cắm jump