PDA

View Full Version : Tôi muốn làm sạch ổ cứng!

hainam269
28-06-2006, 18:18
Sau khi mỗi lần cài lại win tớ thấy trong ổ c và program file có rất nhiều file không có tac dụng gì vẫn tồn tại.Các file này chủ yếu là di chứng còn lại của các phần mềm đã được cài đặt trước đó nhưng sau khi cài lại win thì nó chẳng còn tác dụng gì,và tớ sau mỗi lần như vậy thường phải cài đặt lại toàn bộ những gì đã dùng.Tớ muốn xóa những file không còn tác dụng đi cho khỏe ổ cứng nhưng không biết chính xác phải xóa những file nào,sợ xóa nhầm vào những file đang sử dụng.
Các bạn có cách gì hoặc có biết phần mềm nào làm sạch ổ cứng thì mách cho tớ với nhé.

icomehere
28-06-2006, 19:25
Bạn có thể dùng phần mềm XPManager để xóa nó. Phần mềm này còn có nhiều chức năng rất hay làm sạch, đổi giao diện, tối ưu hệ thống...Nó xóa những file tạm khi cài chương trình trong C:\ lẫn trong regedit nữa

hotsohot
28-06-2006, 20:53
Sau khi mỗi lần cài lại win tớ thấy trong ổ c và program file có rất nhiều file không có tac dụng gì vẫn tồn tại.Các file này chủ yếu là di chứng còn lại của các phần mềm đã được cài đặt trước đó nhưng sau khi cài lại win thì nó chẳng còn tác dụng gì,và tớ sau mỗi lần như vậy thường phải cài đặt lại toàn bộ những gì đã dùng.Tớ muốn xóa những file không còn tác dụng đi cho khỏe ổ cứng nhưng không biết chính xác phải xóa những file nào,sợ xóa nhầm vào những file đang sử dụng.
Các bạn có cách gì hoặc có biết phần mềm nào làm sạch ổ cứng thì mách cho tớ với nhé.

ông cài XP ở chế độ nào Repair hay cài mới hoàn toàn? Nếu cài theo cách Repair thì mới bị như vậy, còn ông cài mới sẽ ko bị như vậy đâu.
Tui cũng có rắc rối giống giống ông là đôi khi uninstall 1 solf nào đó thì ổ C của tui ko chịu free 1M nào cả, mặc dù tui đã dùng Advanced Uninstaller Pro, làm sạch registry mà ổ C nó vẫn ko chịu trả lại dung lượng ban đầu
Như mới hồi nảy tui mới cài thằng Vista Inspirat for WinXP tốn gần nửa Gb thấy ko đẹp nên uninstall vậy mà nó vẫn ko chịu trả lại nửa Gb cho tui nè, bực bội hết sức luôn.
Các sư huynh ai biết làm ơn chỉ dùm vụ này đi.

VTABC
29-06-2006, 00:29
Dùng ULOCKER .Khi cài xong thì chuột phải có dòng này
Bấm phải chuột vào thư mục bất kì rồi xóa

U.F.O
29-06-2006, 01:00
còn ông cài mới sẽ ko bị như vậy đâu.
Không phải đâu bạn à. Thực ra bất xứ cài đặt cái gì cũng là copy và replace thui.Kể cả khi cài mới nếu không thiếu khỏang trống nó sẽ vẫn cứ để nguyên các file cũ của bạn .Trừ khi nó trùng thì sẽ có chuyện ghi đè . bạn không tin ? ....cài lại WIn xem ^^ trừ khi bạn Format nó thì chịu òi ^^

Tớ muốn xóa những file không còn tác dụng đi cho khỏe ổ cứng nhưng không biết chính xác phải xóa những file nào,sợ xóa nhầm vào những file đang sử dụng.
Kể cả khi dùng soft cũng có khi bị nhầm T_T .
Nếu thấy trong cái thư mục chỗ Pgram File chạy các file EXE ( hay 0 có file EXE) mà báo lỗi hay 0 có hiện tượng gì thì cứ thẳng tay mà xóa.Trừ phi nó không cho xóa . Vd thư mục " Xerox" -Chả bít Win nó để làm giề ^^
Ngoài ra làm sạch bạn có thể dùng chính tiện ích Clean Up trong Windows .Bên cạnh đó .Mỗi khi xóa 1 ứng dụng nào đó bạn dùng Your Uninstall 2006 ( mình thấy trong lĩnh vực này nó là best nhất hiện nay) .
Một số thư mục có thể xóa thẳng tay :
C:\WINDOWS\Prefetch
C:\WINDOWS\Temp
C:\Documents and Settings\Tên_user\Local Settings\Temp
C:\Documents and Settings\Tên_user\Local Settings\Temporary Internet Files
C:\Documents and Settings\Tên_User\Application Data\Tên soft đã xóa

...... nhìu ^^

Okie ?^^

The Old Man
29-06-2006, 01:27
Tôi chưa thấy có một software nào mà thật sự xóa hết các programs mà mình muốn Uninstall cả. Chỉ trông cậy vào khả năng hiểu biết của mình về Tin học mà tự clean up lấy thôi. Ngoài cái Add/remove software còn phải tự vào explorer kiếm folder mà delete rồi còn phải vào registry mà xóa v.v.

hainam269
29-06-2006, 13:32
Dùng ULOCKER .Khi cài xong thì chuột phải có dòng này
Bấm phải chuột vào thư mục bất kì rồi xóa
Mình vẫn chưa rõ cách làm của bạn,bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn không?

Bạn có thể dùng phần mềm XPManager để xóa nó. Phần mềm này còn có nhiều chức năng rất hay làm sạch, đổi giao diện, tối ưu hệ thống...Nó xóa những file tạm khi cài chương trình trong C:\ lẫn trong regedit nữa
Có người mách mình dùng phần mềm TuneUp Utilities 2006 trong đó có công cụ làm sạch ổ cứng.Theo bạn phần mềm này co mạnh không?

Polly
29-06-2006, 14:52
HIc, trong "sổ tay ngừoi dùng NET" của bác Freewarez (đã ra đi mãi mãi) cso nói đầy đủ, chi tiết mấy cái này rồi mà :(.
KO ai đọc à?

khoabeo108
29-06-2006, 16:37
Bạn cài lại WIn thì phải cài lại các ứng dụng khác là đúng thôi. Nếu bạn format ổ trước khi cài Win thì các file đó sẽ bị xóa. Còn nếu muốn xóa các file mà bạn ko biết là chính xác hay ko thì có thể dụng chương trình Your Uninstaller pro như U.F.O nói. Dĩ nhiên là cũng ko chính xác 100% được đâu. Nếu bạn muốn chính xác, thì cài lại Win, và nhớ format ổ trước khi setup

nguyentheloi
29-06-2006, 21:29
Mà sao tớ để ý là sau khi xài máy chương trình clean up file cho Pc thì k biết có phải do nó xóa lộn mấy file hệ thống của WIn k mà sau đó thì máy thường hay chạy chập chờn, báo lỗi "send/don't send" hoài à, và 1 vài chương trình tự dưng bị lỗi mất file, k chạy được! Mình đã từng xài cái Advanced Uninstaller Pro, Your Uninstaller pro, System Mechanic 5,... đều hay bị như vậy. Có ai bị như vậy k ??

U.F.O
30-06-2006, 01:07
hizhiz mình đã bảo là soft cũng xóa nhầm mà T_T
Chia buồn . Có lần mình phải cài lại Win do quá lạm dụng Your Uninstall 2006 (tự ý làm sạch số font trong máy vì nó nhìu quá ^^)
Mình nói thật nếu đã đến nước thiếu ổ như thế thì bạn cứ làm như khoabeo nói ý . Format và ghost lại .
Chằn những sạch hư bong mà còn giúp máy chạy nhanh lên nữa cơ

P/S: Đây là trích dẫn của quyển Sổ tay mà anh Polly nói :
(thực sự thì mình nên làm chủ Win như anh TOm nói thì vẫn hơn)
1.
2/Tự động dọn dẹp ổ cứng :

-Bạn muốn đĩa cứng lúc nào cũng gọn gàng , luôn sẵn sàng chạy ầm ầm mửi khi bạn ngồi vào máy ? Silvery Hat Hacker cũng thế. Vậy thủ thuật đơn giản hiệu quả mà ai cũng biết là cái gì đó ở đầy chính là Dọn dẹp đĩa cứng. Nhưng nếu bạn đã đọc đến đầy của tài liệu này , đã thao tác thành thạo những thủ thuật ở trên , giờ đây Silvery Hat Hacker nên gọi bạn là người Sành điệu rồi. Đối với bạn , ngồi để nhấn Dọn dẹp đĩa cứng bằng tay thật mất thời gian. Tại sao không để cho máy tự động ? Bạn có thể xếp lịch nhưng không biết......Vậy muốn được thế ta phải đánh dòng sau vào ( Chỉ Silvery Hat Hacker đánh thôi , bạn copy rồi paste )...

C:\windows\system32\cleanmgr.exe /dc /sagerun: 1
C:\
D:\
e:\
cd\
cd c:\windows\prefetch
del *.* /q

Thế đấy bạn àh. Sao khi đã copy và dán vào 1 tập tin Text nào đó , bạn nhớ đổi kiểu tên file thành *.bat. Mục đích của file Bat trên là dọn dẹp tất cả những tập tin không cần thiết có trên các ổ cứng của bạn 1 cách tự động 95% ( Vì bạn phải click nó mới chạy ). Tất nhiên bạn có thể để nó vào StartUp là trở thành 100% đó thôi..

2.
Sau đây là một số thư mục có thể xóa được và không ảnh hưởng gì tới Windows mà còn làm Windows khởi động nhanh hơn nhiều.

1.C:\WINDOWS\DOWNLOADED INSTALLATION xóa nó đi không ảnh hưởng gì cả.

2.C:\WINDOWS\DRIVER CACHE (hoặc trong system32\drivercache) làm giảm quá trình khởi động của XP thì việc gì mà không xóa nó đi.

3.C:\WINDOWS\SYSTEM32\DLLCACHE cũng thế xóa nó còn tiết kiệm được vài trăm MB (chỉ với XP Pro)

4.C:\ WINDOWS\REGISTEREDPACKAGES hãy xóa toàn bộ tệp tin và thư mục trong đó, tốc độ tăng đáng kể.

5.C:\WINDOWS\PREFETCH xóa hết các tệp tin trong đó tốc độ nhanh hơn khoảng 5->7 giây.

6.C:\WINDOWS\REPAIR cũng không thật cần thiết hãy xóa tất cả những gì trong đó thì tốt hơn.

7.C:\WINDOWS\SYSTEM32\REINSTALLBACKUPS xóa hết nó đi chỉ mất dung lượng mà không được gì.

8. Ngoài ra người nào hay Update XP tren mạng thi trong C:\WINDOWS sẽ tự động tạo ra một thư mục có tên là LASTGOOD thực chất thì thư mục này sao lưu những gì của Windows bao gồm DRIVECACHE, SYSTEM32... xóa nó đi mà không ảnh hưởng gì, tiết kiệm được vài trăm MB đấy

Chú ý phần này :
Mình chỉ pozt mang tính chất tham khảo chứ bạn đừng làm theo máy móc .thực sự thì động chạm đến Win đều có cái hại và cái lợi của nó .Quan trọng là như cầu cảu bạn là gì và cần xáo cái gì không cần thiết với nhu cầu ấy-->đó là lí do mà anh TOm nói : Phải làm chủ được .
Cụ thể hơn các thư mục trên đèu có chức năng lưu trữ và dự phòng và cả đệm nữa .Tỉ dụ như khi bạn cài đặt phần mềm thì nó sẽ lưu các file giải nén vào đấy .Hay một số Ct cần có các file DLL thường trực để việc load được nhanh hơn .hay có lúc các driver khi bạn cài đặt luôn có một bản dự phòng chẳng hạn (vd khi bạn cài lại windows hay là update windows thì nó sẽ lấy driver trong đó ra ).
Cụ thể hơn nữa (TH của mình thôi-đã bảo là cần nắm rõ mà ^^) là mình 0 dám xóa 2 thư mục
Repair,dllcache,drivercache.
Oạch mỏi tay óe ^^