PDA

View Full Version : Thay đổi drive letter sau khi install WinXP

secretmatiz
27-06-2006, 14:28
Chào các bạn, vui lòng chỉ giúp làm thế nào:
Windows XP của tôi bị hư, sau khi tôi repair lại thì nó đổi cái ổ đĩa C: thành D:, co nghĩa là Windows đang chạy trên ổ D. Và tất cả chương trinh install khong chạy được nữa (vào Program Files thi các chương trình đó vẫn còn).

Có những chuong trinh toi ko install lai duoc vi rắc rối nên tôi muốn đổi ổ D: thành C: lại nhu luc dầu nhung không biet làm cách nào. Vào Disk Management khong đổi đuợc.
Vui lòng chỉ giúp tôi cách đổi mà kô mất dữ liệu và các chuong trinh đã install co the chạy lại được.

Cám on rất nhiều.

Pagan
27-06-2006, 18:06
Chắc lúc repair bác cài nhầm Windows sang ổ D à? Nếu vậy thì chỉ còn cách cài lại nó sang ổ C thôi.

Còn chuyện các chương trình của bác, thì có thể là sau khi cài Windows thì các thông số trong registry bị mất hết (nên backup registry trước khi cài đặt Windows), nên một số chương trình không chạy được. Cách khắc phục duy nhất là cài đặt lại nó mà thôi.

net_123456
28-06-2006, 10:54
Click phải My Computer -> Mangage -> Disk manager. Click phải ổ muốn đổi chọn Change drive letter and Path. Chúc thành công

nbviet
29-06-2006, 00:54
- to net_123456:
ko thể đổi tên ổ đĩa đang chạy windows đâu bác. nếu bác đổi ký tự ổ đĩa ngoài dos, windows sẽ ko start được.

- to secretmatiz:
trường hợp của bác là do có đến 2 phân vùng chính (primary partition) trên đĩa cứng, khi cài WinXP bác không xóa phân vùng đã có Windows, thế là WinXp cài vào phân vùng chính thứ 2 (ổ D). Không còn cách nào khác, bác phải copy dữ liệu từ ổ C vào một ổ khác rồi cài lại Windows vào ổ C, các software đã install phần lớn sẽ bị lỗi và ko dùng được (mà cũng ko nên dùng lại, cài mới cho yên tâm). :goodluck:

khoabeo108
29-06-2006, 17:13
Cài lại Win thì những chương trình của Win trước đó cũng phải cài lại hết, cho dù file của nó vẫn còn, nhưng trong system (hoặc system 32) của Win mới không có file của các chương trình đó.
Tốt nhất thì tạo một bản ghost cho khỏe