PDA

View Full Version : máy tính chạy chậm và hay khởi động lại

SOSMG
27-06-2006, 00:18
Không biết các bác có gặp phải trường hợp này không. máy tính khi khởi động thì chạy rất chậm và hay bị khởi động lại, trước khi khởi động lại thì xuất hiện màn hình màu xanh với toàn chữ, nếu các bác biết đó bị bệnh gì thì chỉ em cách khắc phục với, em cám ơn rất nhiều.

stc_co_ltd
27-06-2006, 10:12
Bạn có thể post nên đây một số dòng thông báo đó không ? như vậy các thành viên trên diễn đàn dễ dàng tìm ra nguyên nhân giúp bạn hơn.

Theo mình có thể hiện tượng này có hai nguyên nhân :
+ Ram của bạn bị lỗi, với những máy có Ram lỗi rất hay hiện thông báo có màn hình xanh và tất nhiên Ram lỗi thì máy sẽ chạy rất chậm và hay khởi động lại.
+ Về nguyên nhân Virus thì cũng có thể có nhưng nguyên nhân này ít xảy ra hơn, và thường ít khi có những bảng thông báo mà thường tấn công trực tiếp vào hệ điều hành.

lee_huynh306
27-06-2006, 15:09
Do đụng chạm phần mềm nữa. Cái module fastFAT gây nên lỗi này trên máy mình hoài. Từ ngày chuyển sang NTFS xài chẳng bao giờ bị nữa. Modules của BKAV cũng có khi làm nên chuyện đó. Nhiều lý do lắm. Nhưng mà test RAM đi.

kien_hoi
28-06-2006, 15:38
Mua RAM mới đi..Bây giờ RAM cũng không đắt lắm

icomehere
28-06-2006, 19:34
Máy của mình cũng thế, phải cài lại nó mới hết. Nguyên nhân mình tìm dược đó là do vius lạ chạy ngầm cùng với các chương trình đang sử dụng. Nhất là khi debug một chương trình nào đó hay mở hoạt động của cpu là max và ram cũng thế -> khởi động lại.Mình cũng xài Fat 32 rất lâu nhưng đâu có bị, đến nay mới thế, mình không nghỉ do Fat

U.F.O
29-06-2006, 01:33
máy bị khởi động chậm có nhìu NN còn màn hình xanh thì đây :
http://www.ddth.com/search.php?searchid=521892