PDA

View Full Version : Tắt Máy Tính Ở Chế Độ Hibernate?

hotsohot
26-06-2006, 19:35
Vừa rồi mình đọc trên báo Tuổi Trẻ thấy người ta khuyên nên tắt máy tính ở chế độ Hibernate để tăng tuổi thọ cho máy tính. Mình làm theo thấy nó tắt và khởi động rất nhanh. Thế thì tại sao từ trước đến giờ bàn dân thiên hạ ai cũng shutdown chi cho khổ nhỉ! Ai có kiến thức về vụ này xin chỉ giáo dùm.

nlht
26-06-2006, 19:54
Chỉ đúng 1 phần nào thôi. Nếu bạn tắt máy ở chế độ Hibernate tốc độ nhanh thì có nhanh thật nhưng bạn thử nghĩ xem chức năng Hibernate giống nhứ đống băng máy tính để khi bật máy lên thì bạn được tiếp tục làm tiếp công việc dở dang cũng đồng nghĩa với việc win của bạn vẫn đang chạy chỉ có tắt phần cứng thôi thì tốt co các phần cứng máy nhưng win của bạn dễ bị hư vì khi win hoạt động là đã tạo ra vô số rác rồi làm chậm máy và sẽ có 1 số thiết bị USB ko hoạt động bởi vậy nếu bạn đang làm dỡ dang 1 công việc gì đó thì nên tắt máy ở chế độ Hibernate còn nếu công việc bạn cơ bản đã hoàn thành thì bạn nên shutdown là tốt nhất để win và các thiết bị phần cứng được nghỉ mệt. Và bạn thường xuyên nên dùng các chương trình quét rác và fix lỗi máy tính để giữ phong độ cho máy

PMT
27-06-2006, 00:04
Vừa rồi mình đọc trên báo Tuổi Trẻ thấy người ta khuyên nên tắt máy tính ở chế độ Hibernate để tăng tuổi thọ cho máy tính. Mình làm theo thấy nó tắt và khởi động rất nhanh. Thế thì tại sao từ trước đến giờ bàn dân thiên hạ ai cũng shutdown chi cho khổ nhỉ! Ai có kiến thức về vụ này xin chỉ giáo dùm.
Hơi đâu tin lời mấy thằng ở báo TT chứ. Nó có chuyên về máy tính đâu. Chả hiểu nó dựa vào đâu mà dám bảo hibernate tăng tuổi thọ nữa.

caibang
27-06-2006, 07:18
sặc , cũng phải có tí cơ sở nó mới dám đưa chứ , TT là tờ bào lớn mà

hibernate nó sử dụng mộ phần ổ cứng của bạn để lưu dữ liệu khi bạn đang làm việc , cho nên khi tắt máy nó vẫn tắt tất cả ( hard and software ) , chỉ có điều khi turn on thì nó truy xuất đến ổ cứng để lấy thông tin bạn đang làm việc

vuhoa
27-06-2006, 07:47
nói cho cùng thì cách nào cũng phải đụng tới ổ cứng hết, theo mình thấy thì hibernate cũng có cái hay nhưng khi khởi động lại thì máy chạy nhanh hơn là dùng hibernate. Với lại m2inh mà dùng hibdernate thì mất 2gb, tốn ổ cứng :D

alababi
27-06-2006, 08:04
Ừmmmmm, đúng roài đó, hibernnite thì chỉ tổ làm tốn memory thôi, anyway, hắn nhanh chứ chả làm cái máy già thêm!

haranpi
27-06-2006, 10:17
Hibernate chẳng qua là dump toàn bộ nội dung của memory sang ổ đứng đựoc lưu bằng file c:\hiberfil.sys, cho nên nó chiếm ổ cứng cũng bằng với dung lượng ram có trên máy. Do đó tất nhiên reset máy lại phải chạy nhanh hơn vì lúc đó ram không bị phí phạm bởi nhiều chương trình ở trạng thái máy chạy trước khi hibernate.
Ổ cứng bây giờ toàn là 100GB trở lên không mà hà tiện làm chi có một chút hổng biết

Máy thằng pv Tuổi trẻ dốt bỏ mẹ, viết bài ngu không chịu được, hibernate với shutdown thì có khác gì nhau với phần cứng cơ chứ, dump vào ổ cứng xong là tắt nguồn bình thương thôi, rồi nào là tắt hẳn màn hình để khỏi tổn hao tuổi thọ đèn hình (crt), thật ra khi máy tắt rồi thì đèn hình có hoạt động đâu, có chăng chỉ là tốn điện cho cái biến thế hạ áp xuống để cấp nguồn nuôi cho đoạn mạch làm nhiệm vụ chờ mà thôi, rồi nào là đeo vòng khử tĩnh điện, tĩnh điện chỉ xảy ra khi nền nhà được lát bằng thảm và người sửa mang giày cọ xát lên thì lượng điện tích mới nhiều đến mức làm hỏng máy tính, chứ đi chân không và nền xi măng chẳng sao hết.

Còn nhiều bài ngu nữa đọc chịu không nổi như bài so sánh giữa truyền hình cáp và truyền hình kĩ thuật số mặt đất, viết ngu đến mức mà ông giám đống đài truyền hình Bình Dương phải lên tiếng để cho độc giả phần biệt được giữa truyền hình dịch vụ và truyền hình công ích.
Với một tờ báo có số lượng phát hành nhất nước (300.000 ngàn bảng( mà có những bài kém chất lượng thế, thật không hiểu được.

hotsohot
28-06-2006, 01:12
nói cho cùng thì cách nào cũng phải đụng tới ổ cứng hết, theo mình thấy thì hibernate cũng có cái hay nhưng khi khởi động lại thì máy chạy nhanh hơn là dùng hibernate. Với lại m2inh mà dùng hibdernate thì mất 2gb, tốn ổ cứng :D

Vậy thì mình xóa cái thư mục hibernate đó đi để free 2G. Máy mình chỉ có 20G à. Vậy có ai làm ơn chỉ dùm cách tìm và xóa cái thư mục đó đi.

namhnm
28-06-2006, 12:28
nói chung là cả hibernate và shutdown đều tắt tất cả phần cứng lẫn phần mềm. sau nhiều lần khoi dong = Hibernate thi` tôi nghĩ máy sẽ chậm dần vì khi win chạy nó sẽ tạo sd nhiều file .dll và tạo ra nhiều file rác. Vì vậy, chỉ khi nào đang làm việc giở thì cần hibernate chứ ko nên shutdown là tốn nhất. Lại còn đỡ tốn ổ cứng.

U.F.O
29-06-2006, 00:30
Uhm qua kinh nghiệm chiến trường ^^:
1.HBnate với Turn Off chả khác nhau gì về tuổi thọ ổ cứng . HB hay TO đều tắt hết ,tắt sạch .
2.Trước khi tắt HB lưu phiên làm việc của bạn vào ổ cứng .Còn TO thì ... bình thường thui.
3.Hb cho phép khởi động máy nhanh hơn và truy xuất ứng dụng nhanh hơn khi khởi động máy ( bạn có thể thử bằng cách kíck chuột phải ra destop hay vào MyComputer) do các thông số load WIN đều được ghi trong máy từ trước khi tắt máy rùi .
3.TO sẽ khiến thời gian khởi động của bạn chậm hơn do phải tìm và nhận biết phần cứng ,chạy các dịch vụ nền trong khi tất cả các thứ cần thiết đã được ghi trong ổ cứng khi tắt máy với HB rùi .
4.Chính vì cách hoạt động đó nên HB cũng có nhược điểm như bạn không thể ráp thêm phần cứng mới ( trừ các Th cắm nóng PnP)-nó sẽ cực khó nhận ( một số phần cứng yêu cầu load trước khi vào file explorer.exe mờ) , việc cài đặt một số phần mềm sẽ không thể hoạt động khi bạn tắt máy với HB (soft hệ thống ,driver, và nhất là các soft chỉnh sửa giao diện ),.....nhìu nhìu .
5.
Thế thì tại sao từ trước đến giờ bàn dân thiên hạ ai cũng shutdown chi cho khổ nhỉ! Ai có kiến thức về vụ này xin chỉ giáo dùm.
Tuy nhiên do bây giờ dung lượng ổ cứng ngày càng lớn . việc dành 1 khỏang trống cảu HDD 0 dùng tới để giúp cho việc khởi động nhanh hơn là điều tất nhiên .

Từ tất cả các điều trên :
*.Nếu bạn làm các việc giống nhau ngày qua ngày trên PC ( sáng gõ văn bản chìu chơi game....)và không có cài đặt cái gì liên quan tới hệ thống hay lắp đặ phần cứng mới thì nên sd HB .Hiệu năng làm việc sẽ hơn hẳn.
*.Đang làm việc và muốn ra ngoài khỏang 20p-1 tiếng bạn nên để máy ở chế độ stand By.
* Ổ cứng thíu ,cài đặt hay...máy xịn 0 thích chơi HB thì bạn nên TO bình thường ^^

Nói chung bi giờ tui vẫn dùng HB,khi nào cần mới để TO.

nói chung là cả hibernate và shutdown đều tắt tất cả phần cứng lẫn phần mềm.

-->Linh tinh nào ^^ . Bạn đang xem dở phim mà để HB thì sau khi bật máy bạn sẽ được ..xem tiếp ^^

dao anh duy
06-09-2008, 15:47
cách tắt máy ở chế độ hibernate làm như thế nào

bachnga
06-09-2008, 16:04
- Vào Control Panel chọn Display hay Right Click lên Desktop -> Properties

Vista cũng na ná thế (không xài Vista)

Shut down (Turn Off) (giữ phím SHIFT) Stand By => Hibernate

lamloyal
06-09-2008, 16:26
tui cũng thử hibernate rồi mà sao khi truy cập lại đều bi check ổ cứng hoài nên không khoái lắm

dinhhung_dtvt88
06-09-2008, 16:46
Thì bạn đổi fat32 thành ntfs đi ,không lo check dick nữa .
Nhưng mà dù sao thì tui vẫn khoái hibernate ,tắt nhanh ,khởi động nhanh .
Với là đọc nhiều tài liệu chỉ nghe người ta nói nó tốt cho máy thôi.

asimo_dangkhoa
06-09-2008, 18:06
tui cũng thử hibernate rồi mà sao khi truy cập lại đều bi check ổ cứng hoài nên không khoái lắm

Bác làm thế này xem có hết bị tình trạng check Ổ cứng lúc khởi động không nhé:

Run> regedit> HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\BootExecute
Xóa trắng giá trị trong BootExecute đi là xong, không bao giờ check ổ
Cái náy cho XP nhé, Vista chưa thử qua, hihi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bác làm thế này xem có hết lỗi đó không nhé

Run >HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\
BootExecute

XÓa trắng giá trị trong BootExecute đi là xong, sẽ không bị check nữa
Áp dụng XP, vista chưa thử nên chưa giám phán, hihi

vtoan
14-12-2008, 10:36
may cua to de o hibernate khi bat nen cu bao noi bo nho con dat o shutđow binh thuong thi kho co thong bao noi nua may van chay binh thuong sin cac pro cho tu van cho em ti

meo9x.tk
14-12-2008, 13:25
Con pen 4 cũ của mình dùng 5 năm chỉ tắt bằng hibernate, thỉnh thoảng reset lại.
Đến bây giờ máy vẫn chạy cực tốt.

myheartwillgoon
15-04-2012, 22:47
Mình không dùng nhiều nên không rõ lắm, nhưng khi bạn dùng thêm linux sẽ thấy. Nếu để Hibernate thì sau khi vào linux sẽ không truy nhập vào phân vùng đó được. Mình cũng không rõ tại sao, mới chỉ thấy trên Kubuntu 12.04 KDE. Còn Ubuntu Gnome hay openSUSE đều vào bình thường.

bepvietjsc
16-04-2012, 08:58
máy của minh (Destop) dùng Win7 Ultimate mỗi khi máy chuyển sang chế độ Sleep thì nó không nhận chuột nữa nên cứ phải cắm lại chuột. có cách nào khắc phục tình trạng này không? pro nào biết giúp mình với.

cttfat1
16-04-2012, 08:58
up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.