PDA

View Full Version : Bad Track 0:Còn cứu được nữa không?

timdehoc
10-01-2003, 09:48
Mình có một cái máy báo hư ổ cứng, chạy Nu2002 không tìm được nguyên nhân, nhưng chạy ndd trong Dos (test suit face) thì thấy báo là bad track 0, hiện máy vẫn còn chạy được với điều kiện là nhấn F1. Xin hỏi mọi người có chương trình tẩy bad dạng này được không? Giúp mình với.
Thanks!

thaitoan2411
12-01-2003, 11:23
Mình không biết có giúp được không nhưng mình từng bị như bạn và đã làm như này nè:sao lưu dữ liệu quan trọng vào ổ khác .Vào dosmode fdisk lại rồi format .sau dó cài đặt lại bính thường.Nếu bạn thấy được thì có thể thử
Nếu ai có ý kiến hay hơn thì xin chỉ bảo sớm giùm,vì đây là 1 trục trặc khá nghiêm trọng đối với máy tính.Lúc mới học máy tính , có lầnmình đã mất rất nhiều tiền cho trục trặc nay
Anhtuankb

ktvnguyenchien
12-01-2003, 11:28
Vậy là báo sai rồi, vì Bad track 0 thì làm sao mà còn dùng được, có thể là cảnh báo thôi.
Bạn hãy copy data, sau đó dung DM của hãng sản xuất để sửa.

timdehoc
23-01-2003, 14:01
Mình đã format cấp thấp nhưng lại nhận được thông báo:
Error Bit Set. Status Register: 51h Error Register: 4h.
Ai có cao kiến gì để trị nó xin chỉ giùm.
Thanks!

timdehoc
23-01-2003, 16:58
Xin hỏi thêm, có cách nào để chuyển ổ D thành ổ C (và ngược lại) không vậy, mình không rành lắm.

ngocsale
24-01-2003, 08:46
không. default rồi.

force
26-01-2003, 10:19
tốt nhất bạn nên gửi HD của bạn đến các dịch vụ sửa HD để họ có thể phục hồi lại như cũ. nên sao lưu mọi thứ trước khi làm mọi việc. với hardware thì tốt nhất đừng đụng đến nó nhiều===>mất thì giờ, mất tiền, và mất...công.

Maxx
26-01-2003, 13:34
Nếu bạn biết dùng DISKEDIT của NU8.0 thì bạn có thể fix vấn đề này một cách dễ dàng bằng cách vào chỉnh lại cái master boot record ,có thể 1 vài sector đầu của ỗ đĩa có vấn đề
Còn nếu ko cách tốt nhất là đem ra tiệm nha
Nhưng mà đối với các loại ổ cứng khi mà đã xuất hiện bad sector rồi thì bạn nên thay mới là tốt nhất vì không sớm thì muộn nó cũng hư thôi

ktvnguyenchien
26-01-2003, 14:27
Xin hỏi thêm, có cách nào để chuyển ổ D thành ổ C (và ngược lại) không vậy, mình không rành lắm.

Với Windown 2000 thì không thành vấn đề, có thể thay đổi được ký tự đại diện bằng mục: DiskManager\Change Driver Letter and Path.
Còn với win 98 phải sửa trong thanh ghi rất phức tạp.

Mình đã format cấp thấp nhưng lại nhận được thông báo:
Ai có cao kiến gì để trị nó xin chỉ giùm.
Thanks!

Bạn thử thay Cab của ổ cứng xem sao! Đôi khi cab lỗi cũng có thể xảy ra thông báo lỗi này.

ktvnguyenchien
26-01-2003, 14:32
...là bad track 0, hiện máy vẫn còn chạy được với điều kiện là nhấn F1...

Theo các yếu tố trên, bạn hãy đem ổ đó qua máy khác để thử, vì có thể IDE trên main có vấn đề.

timdehoc
26-01-2003, 15:09
Cảm ơn các bạn, các ý kiến trên, mình chưa thử thoe cách của Maxx nữa thôi, còn các cách kia làm cả rồi.

anchi
26-01-2003, 23:17
chào bạn Timdehoc.
Mình biết ý của bạn khi bạn hỏi cách để chuyển ổ D thành ổ C.
Nếu máy bạn bị bad Sector 0 mà phần còn lại còn tốt, bạn có thể dùng chương trình PQmagict để chặt phần đầu này đi (Ví dụ bạn tạo phẩn đầu của ổ cứng(vật lý chứ không phải logic) thành partition theo định dạng NTFS cở khoảng vài chục MB), sau đó bạn khởi động lại máy, chạy Fdisk thì nó sẽ hiểu partition này là Nonedos, sau đó bạn bắt đầu tạo primary dos và Extendeddos như bạn muốn.
Chúc bạn luôn có ý Tim đễ học

thitluoc
27-01-2003, 00:50
Với Windown 2000 thì không thành vấn đề, có thể thay đổi được ký tự đại diện bằng mục: DiskManager\Change Driver Letter and Path.
hehe, cách này có thể đổi được D: thành E: F: gì đó thôi, còn C: thì không làm được...

ktvnguyenchien
27-01-2003, 22:31
Đúng rồi, nhưng chính xác là ổ đĩa boot (Volume System) mới không đổi được, chứ không hẳn là ổ C.