PDA

View Full Version : Giúp em mở chức năng HT.....

ThiênthầnIT
26-06-2006, 08:33
các anh chị chỉ giúp em mở cái chức năng HT của CPU giùm em..CPU em 2.8GH.
và sẳn nhớ các anh chỉ giúp em cách nào hoặc dùng soft nào để chuyển định dạng từ FAT32 sang NTFS một cáh an toàn mà không mất dữ liệu..và cho em biết làm thế có hại gì không?hay cần phải Format lại rồi định dạng luôn mới tốt?//?:ohmy:

khoabeo108
26-06-2006, 10:49
Đầu tiên là chức năng HT (siêu phân luồng)của CPU: cấu hình phần cứng yêu cầu: CPU phải hỗ trợ (chắc bạn có rồi), RAM tối thiểu 512mb, và phải có 2 cây cùng dung lượng, cùng tốc độ. Hình như còn một yêu cầu nữa nhưng mình không nhớ lắm. Bạn tham khảo thêm ý kiến khác nữa nhé (hình như là main board phải hỗ trợ)
2/ Để chuyển từ định dạng FAT32 sang NTFS thì ko cần phần mềm nào thêm cả: bạn vào chức năng DOS của WIn rỗi gõ lệnh:
convert X:/fs:ntfs với X là tên ổ đĩa cần chuyển, sau enter và thêm một vài thao tác đơn giản nữa là xong

duy007vn
26-06-2006, 10:58
Đúng là để chạy được HT thì cần phải co' đủ 2 điều kiện:
1. CPU support HT.
2. MAIN support HT.
ko nhất thiết phải chạy RAM 512 2 cây đâu...

boi
26-06-2006, 12:40
uh, HT thì cần 2 thanh Ram cùng bus, cùng dung lượng, ko cần cùng hãng. Và Main phải support.

cái vụ chuyển từ FAT32 sang NTFS thì tớ hay dùng PartionMagic 8.0 nhưng nên sao lưu dữ liệu trước, sợ lắm.

ThiênthầnIT
26-06-2006, 14:06
nếu có đủ điều kiện rồi thì bật nó như thế nào?
còn chuyển FAT==>NTFS làm mất dữ liệu hay sao mà bạn gì đó "sợ lắm" vậy?????
Xin cảm ơn các bạn đã giúp mình :)

vuhoa
26-06-2006, 14:58
cái vụ chuyển fat32=>ntfs bằng PartionMagic 8.0 có thể bị mất dữ liệu nên phải đề phòng, sao lưu cho chắc, hôm trước tui bị rồi, đang làm giữa chừng thì bị đứng tưởng hư ổ cứng chứ, rết lại thế là ổ c mất hết, may là ít có gì quang trọng

Il_VK
26-06-2006, 15:41
Đang chuyển nửa chừng , xui bị cúp điện , thê là khóc luôn đó bạn ơi ...

khoabeo108
26-06-2006, 15:46
nếu có đủ điều kiện rồi thì bật nó như thế nào?
còn chuyển FAT==>NTFS làm mất dữ liệu hay sao mà bạn gì đó "sợ lắm" vậy?????
Xin cảm ơn các bạn đã giúp mình :)
Đủ điều kiện là nó đã chạy siêu phân luồng rồi, cần gì phải bật

ThiênthầnIT
26-06-2006, 16:25
VẬY LÀM THEO cách của anh kia chỉ là : convert X:/fs:ntfs với X là tên ổ đĩa cần chuyển" thì có bị mất data hay nguy hiểm gì không?

nguyenvuhoang
27-06-2006, 07:09
Chức năng HT của CPU và dual chanel của Ram là 2 vấn đề không liên quan gì đến nhau, bạn có thể sử dụng HT chỉ với 1 thanh RAM thôi(nhưng nếu được 2 thanh giống nhau để chạy dual chanel thì quá tốt.). Thường thì nếu cpu có HT và Main có hỗ trợ thì nó sẽ tự động enable, còn không thì bạn vào CMOS để enable. Test: vào start - run - đánh vào dòng lệnh dxdiag để kiểm tra, nếu nó báo bạn có 2 CPU trên hệ thống => HT đã hoạt động. cũng có thể xem trong phần system của my computer. convert X:/fs:ntfs với X là tên ổ đĩa cần chuyển" không làm mất data, nhưng trong 1 số trường hợp sau khi convert bạn nhận được yêu cầu restart lại máy

ThiênthầnIT
27-06-2006, 12:12
nếu chỉ yêu cầu Restart thôi thì bình thường..thôi..
à em vừa mua cho thằng em cái máy P.D 830 và cái main ASUS có hỗ trợ Dual Score mà sao về test thì nó báo chỉ có 1CPU vậy? kỳ quá????????????

duy007vn
27-06-2006, 12:38
à em vừa mua cho thằng em cái máy P.D 830 và cái main ASUS có hỗ trợ Dual Score mà sao về test thì nó báo chỉ có 1CPU vậy? kỳ quá????????????
"Dual Score" là gì vậy bro? Chính xác là thế này DUAL CORE (tức là CPU lõi kép).
Để xem Dual Core thì vào Task Manager mà coi ,sẽ thấy ở mục Performance có 1 vạch chia đôi (chính xác là gì thì ko nhớ ^_^ )

ThiênthầnIT
27-06-2006, 16:35
ĐÚng LÀ VẬy NhƯng MÌnh VÀo KhÔng ThẤy NÓ Chia ĐÔi????? KhÔng HiỂu Sao NŨa

lee_huynh306
27-06-2006, 19:29
Đầu tiên là chức năng HT (siêu phân luồng)của CPU: cấu hình phần cứng yêu cầu: CPU phải hỗ trợ (chắc bạn có rồi), RAM tối thiểu 512mb, và phải có 2 cây cùng dung lượng, cùng tốc độ. Hình như còn một yêu cầu nữa nhưng mình không nhớ lắm. Bạn tham khảo thêm ý kiến khác nữa nhé (hình như là main board phải hỗ trợ)
2/ Để chuyển từ định dạng FAT32 sang NTFS thì ko cần phần mềm nào thêm cả: bạn vào chức năng DOS của WIn rỗi gõ lệnh:
convert X:/fs:ntfs với X là tên ổ đĩa cần chuyển, sau enter và thêm một vài thao tác đơn giản nữa là xong
Hyper Threading thì việc gì cần đến 2 tham RAM và nhất thiết phải có ít nhất 512MB vậy cà?
Cái quan trọng bậc nhất là Mother Board phải hỗ trợ- CPU thì không nói rùi. Cuối cùng là vô BIOS bật lên!
Còn FAT32 => NTFS hả? Bình tĩnh!!!!! Hok có gì quan trọng hết. Chỉ việc dùng PQ Magic hoặc dùng lệnh như mấy bạn kia nói là được. Mọi công việc đều do Tools của Microsoft làm việc, rất đáng tin cậy, PQ Magic chỉ làm dùm mình công việc gõ mấy dòng lệnh khó nhớ thôi chứ có làm gì đâu. Chỉ bị mất dữ liệu nếu bị mất điện đột ngột hoặc máy bị restart không đúng lúc.
Nguyên ổ 80GB của tớ convert có bị gì đâu à. Yên chí đi!
Mà công nhận xài NTFS defragmenter làm việc nhanh dễ sợ.

I_gacon
27-06-2006, 21:13
Em đang convert thì bị mất điện, thế là toi 2Gb dữ liệu của phòng tổ chức. Có soft nào convert lại được không các anh ơi.
Chán quá, có khi em bị duổi việc mất. giúp em với.cảm ơn các bác trước nha.

lee_huynh306
28-06-2006, 13:35
Em đang convert thì bị mất điện, thế là toi 2Gb dữ liệu của phòng tổ chức. Có soft nào convert lại được không các anh ơi.
Chán quá, có khi em bị duổi việc mất. giúp em với.cảm ơn các bác trước nha.
Boá tay!!! Ở cty mà lại không mua cái UPS. Mà số ông xui há, covert có 3-4 phút chứ mấy, vậy mà cúp điện đúng lúc ghê:detective . Thử dùng mấy chương trình recovery trong đĩa Hiren Boot coi.

taydosoft
28-06-2006, 15:05

em cũng bị i chang như bác!
Các bác giúp chúng em với. chỉ thấy 1 CPU thôi hà

kien_hoi
28-06-2006, 15:20
Khổ mấy pác quá à! Đâu nhất thiết là 2.8 là chạy HT được đâu!? Trên thị trường hiện nay có 2 dòng 2.8Ghz lận, 1 dòng cache 1 MB <--- không hổ trợ HT, dòng còn lại là cache 2MB và BUS 800, con này mới có nè.
Hầu như bây giờ main nào cũng có hổ trợ HT hết, gắn vô là nó tự bật lên thôi, còn không bật là do con CPU đó hổng có, thế thôi!
Con của pác mua không có HT rồi pác ơi! COn pác mua có phải BUS 533 không?
Còn chuyện RAM đúng là chẳn có yêu cầu nào phải chạy dual ram hết, nhưng tốt hơn hết thì nên.....

SLI-nForce4
28-06-2006, 15:37
convert 130GB từ FAT32-->NTFS có lâu không?

lee_huynh306
29-06-2006, 12:09
convert 130GB từ FAT32-->NTFS có lâu không?
80GB 5 phút đó. Ông làm thử coi, hổng lâu đâu. Mà đĩa gì 130GB vậy? Thường là 120GB hay 160GB mà.:eek: