PDA

View Full Version : Sao CPU liên tục 100% thế này

nlht
25-06-2006, 15:09
Máy mình CPU 2.66G mà mỗi lần di chuyển bất cứ cửa sổ nào của windows liên tục với tốc độ nhanh thì CPU lên 100% và chương trình nghe nhac WMP 11 cũng dực dực nhạc theo nó luôn, ngưng di chuyển thì nó lại bình thường.
Mấy pro giúp mình với nha
thank

haule_nth
25-06-2006, 16:11
Card màn hình yếu thì nó thế đó bạn :D

SLI-nForce4
25-06-2006, 17:07
Card màn hình yếu thì nó thế đó bạn
một phần,RAM cũng đóng vai trò đó

nlht
25-06-2006, 18:47
Card màn hình yếu thì nó thế đó bạn :D
Máy như thế này nè RAM 256 VGA 128 vậy có thể gọi là yếu để di chuyển các cửa sổ trong Win mà ko bị giật. Theo bạn thì cấu hình mày như thế nào là thích hợp

vuhoa
25-06-2006, 18:51
Máy như thế này nè RAM 256 VGA 128 vậy có thể gọi là yếu để di chuyển các cửa sổ trong Win mà ko bị giật. Theo bạn thì cấu hình mày như thế nào là thích hợp
Theo mình cấu hình như vậy là trung bình, tuy ram có hơi ít một chút nhưng ko đến nỗi làm win bị giật khi switch chương trình, cái này có lẽ là do windows bạn xài hay bạn thử tăng ram ảo lên coi, cái này dùng Xp sp2 thấy hiệu quả lắm.
Mà bạn có bật chương trình nào chạy nền dos hay giả lập dos ko vậy, bật cái này CPU work 100% lun đó

duy007vn
25-06-2006, 19:52
RAM 128MB thi` trung bình. May' bạn chạy Win gì vậy? Cài nhiều ứng dụng cũng làm cho máy chạy chậm lại đó. Nếu đang dùng XP thì ít nhất cũng nên dùng 1 cây 256MB

020
25-06-2006, 20:44
Người ta xài RAM 256MB mà, VGA 128MB. Card màn hình của bạn loại gì vậy? Phải loại Turbo Cache hay Hyper Memory ko? Nhưng dù mấy loại này thì cũng ko đến nỗi tệ như vậy. Khó hiểu wá :)

nintama
26-06-2006, 00:36
the cai driver lai chua, doi khi driver card màn hình mà nó thế đó
thử cài driver lại xem

khoabeo108
26-06-2006, 10:53
Driver ko ảnh hưởng tới điều đó đâu, cũng ko hiểu tại sao nữa. máy ở trường mình lúc nào CPU cũng 100%, muốn vào xem xét thì NTFS nó khóa hết rồi, muốn boot thì lại ko có ổ CD, chán chết, máy mạnh mà lại thànhyếu

icomehere
26-06-2006, 16:53
bạn mở Manager lên xem coi có bao nhiêu chương trình đang hiện hành chạy, xem nó "ngốn ram" hết bao nhiêu. Nếu quá nhiều so với sự hỗ trợ của ram vào cache ,ứng dụng không dùng đến vui lòng tắt nó đi. Xem trong Task Manager co chương trình thực thi lạ nào không(vì đó có thể là vius đang chạy chương trình là tiêu chương cpu thực thi 100% và ngốn ram).256M, 128Vga không phải là yếu

nlht
26-06-2006, 19:33
Mình mở task manager lên rồi tất cả chỉ có 2x ung dung đang chạy và nếu ko sử dụng 1 chương trình nào thì CPU chỉ chạy 0% và khi di chuyển thì nó nhảy từ từ một lúc thì nó lên tới 100% ngưng di chuyển thì nó trở lại ngay 0%

SLI-nForce4
26-06-2006, 20:24
dễ là RAM lắm
ok, cho mình hỏi thêm, ổ cứng của bạn bao nhiêu GB?bạn dùng hết bao nhiêu GB rồi??
RAM mình 1GB mà nó thường xuyên bị giật đó, lạ ghê, vào win rõ lâu

nlht
26-06-2006, 21:36
RAM 256 Hdd 80g sài hết 8,80G chỉnh cái virtual memory min là 500 max là 1000 vậy đó mà còn giật mình khởi động vô win khoảng 40 giây tắt máy khoảng 8 giây

ko12
26-06-2006, 21:49
sẵn đây mọi ngừời cho tui hỏi chút, có chương trình nào cấp phát 1 lượng CPU nhất định cho 1 chưong trình nào đó kô ( tức chưong trình A khi chạy thì chỉ tối đa nhận được 40% lượng CPU, chương trình B tối đa 20% ), đang cần vì có mấy chưong trình khả năng không tới đâu mà mỗi lần chạy là CPU useage lên 100% làm cái máy nóng hổi.
Thx trước

khoabeo108
27-06-2006, 13:37
sẵn đây mọi ngừời cho tui hỏi chút, có chương trình nào cấp phát 1 lượng CPU nhất định cho 1 chưong trình nào đó kô ( tức chưong trình A khi chạy thì chỉ tối đa nhận được 40% lượng CPU, chương trình B tối đa 20% ), đang cần vì có mấy chưong trình khả năng không tới đâu mà mỗi lần chạy là CPU useage lên 100% làm cái máy nóng hổi.
Thx trước
MÌnh chưa thấy có chương trình can thiệp được vào cái đó cả

wideview
27-06-2006, 14:03
Tớ nghĩ card màn hình của cậu cài chưa đúng. Bạn cài lại card màn hình thử xem. Máy tớ bình thường CPU cũng ngốn 100 % usage. Tớ nghĩ có một file lsvicent.exe là nguyên nhân.

nlht
27-06-2006, 17:40
Tớ nghĩ card màn hình của cậu cài chưa đúng. Bạn cài lại card màn hình thử xem. Máy tớ bình thường CPU cũng ngốn 100 % usage. Tớ nghĩ có một file lsvicent.exe là nguyên nhân.
Cài theo đĩa mà mình có tải driver mới nhất từ web asus rồi mà vẫn bị

nonamehidden
28-06-2006, 02:15
Check may cai BOTs / spyware infected

ZzSEALzZ
28-06-2006, 13:06
Check may cai BOTs / spyware infected
U này nói thừa wá nếu máy ko có mạng thì sao bị máy cái này đc còn máy có mạng thì có thằng nào ngu lên mạng mà ko có chương trình bảo vệ ko.Thằng nlht nó đang dùng kapersky+system mechanic đều là bản pro cả chắc máy cái này ko làm đc gì với máy con spyware đâu chắc để chưng thôi phải ko pác,nếu pác biết cái nào hay hơn chỉ nha để mình tải về xài thử chứ mình noob tin học lắm.Còn vấn đề về driver thì cũng chưa hẳng vì khi máy ko có driver cho 1 thiết bị nào đó thì windows sẽ tự test và nhận ra thôi(trừ main và sound)và cái driver đó chạy vẫn tốt làm gì có đưa cpu lên 100 đâu nó chỉ là ko hộ trợ cho các ứng dụng thôi.Cái này hơi ngoài đề nha,diễn đàn ko cho viết chữ màu để nhấn mạnh luôn potay

nlht
28-06-2006, 17:15
U này nói thừa wá nếu máy ko có mạng thì sao bị máy cái này đc còn máy có mạng thì có thằng nào ngu lên mạng mà ko có chương trình bảo vệ ko.Thằng nlht nó đang dùng kapersky+system mechanic đều là bản pro cả chắc máy cái này ko làm đc gì với máy con spyware đâu chắc để chưng thôi phải ko pác,nếu pác biết cái nào hay hơn chỉ nha để mình tải về xài thử chứ mình noob tin học lắm.Còn vấn đề về driver thì cũng chưa hẳng vì khi máy ko có driver cho 1 thiết bị nào đó thì windows sẽ tự test và nhận ra thôi(trừ main và sound)và cái driver đó chạy vẫn tốt làm gì có đưa cpu lên 100 đâu nó chỉ là ko hộ trợ cho các ứng dụng thôi.Cái này hơi ngoài đề nha,diễn đàn ko cho viết chữ màu để nhấn mạnh luôn potay
Hay quá ê ZzSEALzZ làm sao bạn biết tui đang sài kapersky+system mechanic bản pro hay vậy chỉ tui với (cái này phải học à nha)

TRUNG_THANG
28-06-2006, 17:42
Bạn nào co biết phần mền làm phim bán chuyên nghiệp ko,mình cũng dùng pinacle rất hay nhưng phần mền đó rất hay bị treo máy ,nếu có câc bạn hãy nói cho mình biết mới .cám ơn

nlht
28-06-2006, 18:42
Bạn nào co biết phần mền làm phim bán chuyên nghiệp ko,mình cũng dùng pinacle rất hay nhưng phần mền đó rất hay bị treo máy ,nếu có câc bạn hãy nói cho mình biết mới .cám ơn
Lạc đề rồi bạn ơi post chỗ khác đi

Buratino_iso9001
28-06-2006, 19:16
Không biết hay chưa bị bao giờ thì ngồi yên đi, nói lung tung người ta nghe theo... nhảm. Bạn gì đó nè, tui hiện cũng đang bị như bạn CPU dù ko chạy chương trình gì cũng hoạt động trên dưới 70%, xảy ra hiện tượng này là do lỗi hardware, có thể CPU hay main của bạn đã bị lỗi rồi. Tốt nhất nên đem máy tới iCare nơi tôi đang bảo hành - dù chưa biết sẽ ra sao với cái HP D220 của tôi nhưng có lẽ đó là nơi cool nhất rồi. Có thể contact tôi Y!M - buratino_hva :D

P/S: iCare bảo hành cẩn thận cho tôi cái nhé, hôm nay mới tròn 1 năm nua nó thôi.

020
28-06-2006, 19:50
KO biết icare giờ sao rồi chứ hồi trước bị chửi dữ lắm. Mấy cái khác thì ko biết, chứ iCare BH dùm bạn tui cái Usb 512MB, 1 đổi 1, mới tinh... nhưng tình trạng cũng y như cái cũ ^^. Lúc trước đã can ổng rùi, lúc mua xong còn vô khoe hàng đẹp nữa chứ.

ZzSEALzZ
28-06-2006, 20:22
Hay quá ê ZzSEALzZ làm sao bạn biết tui đang sài kapersky+system mechanic bản pro hay vậy chỉ tui với (cái này phải học à nha)
Mình chỉ đoán thử thôi ai ngờ trúng mới ghê hay thiệt
Thôi đi ông suốt ngày kêu ng ta share vậy mà còn la.Còn về vấn đề main bị lỗi hay cái gì đó bị lỗi thì cũng có thể nhưng vấn đề lớn nhất ở đây là do đụng độ chương trình mình đã từng bị,ngồi chờ nó từ lúc mở máy đến lúc có thể sử dụng đc thì mất cả 10-15 phút nhưng khi cài lại win thì nó chạy bình thường rồi

nlht
28-06-2006, 21:28
Mình chỉ đoán thử thôi ai ngờ trúng mới ghê hay thiệt
Thôi đi ông suốt ngày kêu ng ta share vậy mà còn la.Còn về vấn đề main bị lỗi hay cái gì đó bị lỗi thì cũng có thể nhưng vấn đề lớn nhất ở đây là do đụng độ chương trình mình đã từng bị,ngồi chờ nó từ lúc mở máy đến lúc có thể sử dụng đc thì mất cả 10-15 phút nhưng khi cài lại win thì nó chạy bình thường rồi
Di chuyển cửa sổ windows mà cũng bị xung đột phần mền ?????. Cài win cả chục lần rồi mà vẫn còn bị chú ZzSEALzZ này sạo quá suy nghĩ kỹ trước khi nói nha. Máy CPU 2.8G HT, RAM 512MB mà khợi động 10-15 phút ha ha vức máy đó đi đồ dỏm đó. Chắc còn vấn đì gì khác đây mấy bạn chỉ giúp nha

maco333
03-07-2006, 18:36
hic tui vừa rồi cũng gặp trường hợp y chang của ông bạn trên máy củng 2.66
thề mà chạy window media và mở 1 cái chương trình nửa thì thèng cpu 90-100%
khơi động máy thì 10 phút
hic hic ngồi uống xong ly cà phê thì nó khởi động xong
có lẽ bạn phãi format set up lại thôi !máy tôi set up lại giờ chạy củng đở hơn trước
nhưng cảm giác vẩn hơi chậm hình như có vần đề
cpu 2.66 main 915 ram 512 ,ko card màn hình
thế mà nó chạy vẫn cứ ko nhanh lắm
máy mới mà chả hiểu sao cã chắc phãi đem đến bác sĩ quá

babylearnit
03-07-2006, 23:04
Cài lại WinMP v10 thử xem, bản 11 có khi bị lỗi thì sao!
Ko thì kiếm file explorer.exe trên máy khác về ghi đè lên máy của pác, cũng có thể bị dính Spyware do dính chưởng từ USB,đĩa mềm hay CD phần mềm+Game thì sao!
Ko thì cài lại toàn bộ máy!

gguigoz
04-07-2006, 01:35
mo taskmanager , chon the processes xem co chuong trinh lạ nao dang chạy khong, no co nhung cai ten la như: ssv.exe, lavt.exe.
may cua bạn bi nhiểm virut . format roi cai lai win

nocrack
20-06-2007, 16:13
Cái file đó là của chú LạcViet MTD, nó bị lỗi file đó bạn tắt chức năng Quick Capture của MTD đi là ổn định ngay.

thangdthp
24-06-2007, 16:04
mình đã gặp lỗi này khi sử dụng bộ gõ vietkeyNT (bộ gõ không cài đặt) dùng unikey hết lỗi ngoài ra bạn kiểm tra ram xem bus của nó có phù hợp với main và chíp không có thể bị thắt cổ chai ram

tin_truc22
24-06-2007, 16:16
Xài Linux đi khỏe re khỏi mất công mang tiếng xài đồ ăn cắp.

quangtrong
25-06-2007, 05:19
Cha này quảng cáo linux dữ quá lol

Lord_of_monsters
25-06-2007, 08:02

>>ai ăn cắp cái gì ở đây mà ăn với chả cắp (nhiều thằng ăn cắp nhà nước vài chục tỷ có làm sao dân ta từ xưa đến nay vẫn ăn cắp của microsoft đó thôi có thấy ai phàn nàn gì đâu nhở
đúng là cơm no ấm cật có linux một tý là đã ăn cấp này ăn cắp nọ
"chưa qua sông đã đấm b.. vào sóng rồi "

kids1003
02-07-2007, 20:23
Thx trước

Nếu bác là dân IT thì bác sẽ biết cơ chế hoạt động của CPU.