PDA

View Full Version : Máy em dùng lâu thấy nóng thì có sao ko

nvp19892003
24-06-2006, 02:09
em dùng laptop Acer TravelMate 2303FLCi Win XP pack 2, máy em mua từ hè năm ngoái, lúc đầu dùng em cũng ko để ý, đến thời gian gần đây, em cảm giác thấy máy dùng được 1h-2h thì thấy rất nóng, vậy xin mọi người có kinh nghiệm dùng máy có thể cho em hỏi 1 vài câu được ko
1. Máy em dùng nếu bị nóng vậy có ảnh hưởng gì đến vi mạch điện tử bên trong ko
2. Nếu ảnh hưởng có thể dẫn đến hỏng hóc, mọi người có thể cho em biết cách xem nhiệt độ của máy tính( nếu là phần mềm xin cho em link down),và cho em biết nhiệt độ chuẩn của máy tính để em có thể so sánh được ko

dly
24-06-2006, 08:04
Thông thường quạt trên máy Laptop chưa hoạt động, Sau quá trình sử dụng máy khi nhiệt độ trên chíp tới một điểm nào đó (thông thường 41 độ) bộ phận giải nhiệt của CPU mới được kích hoạt. Khi nhiệt độ đã đên mưc an toàn fan ngưng. Nhiệt tăng cao nó hoạt đông trở lại. Trong quá trình sử dụng nếu không nghe thấy tiếng quạt hoạt động, máy cứ nóng dần lên và tự restart or shutdown thì nên cho kiểm tra lại máy. Nhiệt cao quá hư main, cháy chip là chuyện đương nhiên

nam_72
24-06-2006, 10:34
Mua ngay miếng đệm Laptop mà dùng đi

nvp19892003
24-06-2006, 11:01
Thông thường quạt trên máy Laptop chưa hoạt động, Sau quá trình sử dụng máy khi nhiệt độ trên chíp tới một điểm nào đó (thông thường 41 độ) bộ phận giải nhiệt của CPU mới được kích hoạt. Khi nhiệt độ đã đên mưc an toàn fan ngưng. Nhiệt tăng cao nó hoạt đông trở lại. Trong quá trình sử dụng nếu không nghe thấy tiếng quạt hoạt động, máy cứ nóng dần lên và tự restart or shutdown thì nên cho kiểm tra lại máy. Nhiệt cao quá hư main, cháy chip là chuyện đương nhiên
máy tính của em khi nóng thì thấy quạt nó hoạt động liên tục, em sờ thử máy thấy nóng lắm chắc hơn 41 độ C, nhưng em chưa bao giờ thấy hiện tượng tự restart và shutdown, anh có thể chỉ cho em cách đo nhiệt độ và nhiệt độ tối đa có thể gây hại cho máy được ko anh

Mua ngay miếng đệm Laptop mà dùng đi
anh cho em hỏi miếng đệm laptop có tác dụng gì, giá bao nhiêu và mua ở đâu được ko

dly
24-06-2006, 11:20
Cho địa chỉ mail or add YM của mình sẽ gửi soft đến bạn. Miếng đệm cho laptop nó có những cái quạt giúp giải nhiệt phần đáy của laptop, giúp máy thông thoáng hơn ở phía dưới. Cái chính bạn đang bị là bên trong máy, nên vệ sinh phía trong trước đã. Nếu không rành nên nhờ anh em kỹ thuật

leejongfan
24-06-2006, 13:02
Anh có thể gửi soft giải nhiệt cho em luôn đựoc ko. Mail cua em la leejongfan@yahoo.com . Em cam on nhieu

nino
24-06-2006, 14:46
cho em xin soft này với anh dly, YM của em là: ninhcantho@yahoo.com.
Hôm trước em cũng bị hư mất một cái hdd do chạy quá nóng (nhà em mùa hè hơi bị nóng) bây giờ mỗi khi xài laptop phải láy mấy quyển tập kê bên dưới cho máy cao lên ma phải bổ sung một cái quạt bàn nữa (vừa giả nhiệt máy vừa giải nhiệt ... người)

nvp19892003
25-06-2006, 03:41
anh dly làm ơn cho em xin soft này với, nick em là nvp19892003 vừa add anh chiều nay đó

nam_72
25-06-2006, 10:53
máy tính của em khi nóng thì thấy quạt nó hoạt động liên tục, em sờ thử máy thấy nóng lắm chắc hơn 41 độ C, nhưng em chưa bao giờ thấy hiện tượng tự restart và shutdown, anh có thể chỉ cho em cách đo nhiệt độ và nhiệt độ tối đa có thể gây hại cho máy được ko anh

anh cho em hỏi miếng đệm laptop có tác dụng gì, giá bao nhiêu và mua ở đâu được ko
Miếng đệm cho laptop thực chất là bộ quạt tảng nhiệt để dưới laptop gồm 2 - 3 quạt lấy nguồn từ cổng usb.Có loại có tích hợp thêm 4 cổng usb, máy tôi trước bị nóng ghê lắm nhưng khi gắn vào thì khỏi lo nóng nửa, quat laptop thậm chí ko cần chạy nửa.Bạn mua ở 112Ton6 thất Tùng hình như là 17 USD / cái.Chúc máy bạn ko nóng nữa.

dly
25-06-2006, 19:03
Các bạn có thể down tại đây. Nó có giá trị trong 7 ngày
http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=3378EB9A4DBEA736

nvp19892003
25-06-2006, 23:17
cám ơn anh nhiều, em đã down cái đó và thử đo nhiệt độ, kết quả là sau 40 phút chơi Ragnarok thì HDD của em có nhiệt độ là 44 độ C, nhiệt độ như vậy có là quá nóng và ảnh hưởng đến máy tính ko anh

nino
26-06-2006, 07:15
Đã down được rồi anh dly ơi, cảm ơn anh nhiều nhé, trưa nay về nhà em sẽ thử ngay

nam_72
26-06-2006, 11:55
Đã dL được soft cám ơn bạn nhiều

zero2one
26-06-2006, 21:05
cám ơn anh nhiều, em đã down cái đó và thử đo nhiệt độ, kết quả là sau 40 phút chơi Ragnarok thì HDD của em có nhiệt độ là 44 độ C, nhiệt độ như vậy có là quá nóng và ảnh hưởng đến máy tính ko anh
có bác nào down về rồi, thử test xem thế nào, mình cũng thấy máy của mình rất nóng, nên rất muốn tham khảo ý kiến của mọi người.
Mình test được :
- nhiệt độ chip là 46 độ C
- nhiệt độ HDD là 49 độ C

Mà mọi người có thể dùng một chương trình test khác là PC Wizard, cái này khá thuận tiện, cho phép xem cả cấu hình máy nữa.
Download ở :
http://www.cpuid.com/pcwizard.php

dly
26-06-2006, 21:46
Nhiệt độ HDD từ 41 độ đã là nóng từ 46độ trở lên là thuộc mức báo động đó là những gì tôi biết

nvp19892003
27-06-2006, 00:18
hic, hic, máy bác kia còn 49 độ, mọi người ơi, mọi người cùng đo nhiệt độ của máy lên đây xem sao, xem máy mọi người nhiệt độ có cao như vậy ko

The Old Man
27-06-2006, 03:04
Sau 6 tiếng liên tục máy tôi như sau :
2 cái Matrox sata 300Gb nóng 48 độ.
2 cái Matrox sata 200gb nóng 42 độ
2 cái WD sata 200gb nóng 40 độ
Theo tôi nghỉ chưa có gì là phải Báo Động cả. Theo tôi chắc phải 50 độ trở lên thì mới Báo Bộng.
Đây chỉ là y kiến cá nhân của tôi thôi không phải là mức tiêu chuẩn đâu nhá.

lee_huynh306
27-06-2006, 06:42
Nhiệt độ của HDD từ 45-50 là mức báo động rồi. Trên 50 mà báo động đỏ, vượt mức 55 coi như tiêu tùng!
Còn Matrox là hiệu HDD gì mà nghe lạ quá vậy?

The Old Man
27-06-2006, 10:32
Còn Matrox là hiệu HDD gì mà nghe lạ quá vậy?

Xin lổi Maxtor mà nói lộn là Matrox. Matrox là hãng Graphic Card.

nam_72
27-06-2006, 11:01
Máy tôi cũng cở 44-48 độ C mặc dù đã có miếng đệm.Nhưng trước giờ cũng đâu thấy gì khác thường?

nino
27-06-2006, 16:37
Hôm trước cái để bàn nhà em chưa có đầu ghi DVD, lấy cái laptop biên tập DVD để ghi ra đĩa, trưa hè chạy nóng quá máy treo mấy lần (đâu có biết lại nóng quá đâu) làm đi làm lại mấy lần tính ra máy chạy liên tục 2-3 ngày, tưởng phần mềm bị hư nên không xuất ra đĩa được... cuối cùng đi tong cái HDD, sau này mua HDD mới cài chương trình HDD life vô chạy mới thấy báo nhiệt độ ổ cứng 50-51 độ không hà, mới lấy mấy cuốn tập kê con laptop lên và giải nhiệt bằng quạt bàn, rồi nay mua cái đầu ghi DVD gắn cho cái để bàn... không dám biên tập trên laptop nữa.
Nếu mấy bro nói nóng không sao... thì cứ thử khắc biết.

dly
27-06-2006, 18:55
Nhiệt độ HDD nóng không ảnh hưởng ngay tức thì đâu mà biết há bạn. Có chăng là tuổi thọ của nó giảm thôi. Lâu lâu máy báo không truy xuất được file này, file khác trong hệ thống mọi người chỉ nghĩ rằng windows lỗi thế là xong. Những biểu hiện này bạn sẽ nhận thấy nếu thực sự yêu máy tính, ngồi nhiều giờ với nó, ghi chép và theo dõi những diễn biến, gắn thêm gì, bớt những gì, cần phải làm một bảng theo dõi, thống kê bạn mới hiểu ra vấn đề. Chính vì vậy khi người ta càng nhiều kinh nghiệm càng trở nên ít nói và thận trong hơn.

Đôi giòng múa mép

lee_huynh306
27-06-2006, 19:12
Nhiệt độ HDD nóng không ảnh hưởng ngay tức thì đâu mà biết há bạn. Có chăng là tuổi thọ của nó giảm thôi. Lâu lâu máy báo không truy xuất được file này, file khác trong hệ thống mọi người chỉ nghĩ rằng windows lỗi thế là xong. Những biểu hiện này bạn sẽ nhận thấy nếu thực sự yêu máy tính, ngồi nhiều giờ với nó, ghi chép và theo dõi những diễn biến, gắn thêm gì, bớt những gì, cần phải làm một bảng theo dõi, thống kê bạn mới hiểu ra vấn đề. Chính vì vậy khi người ta càng nhiều kinh nghiệm càng trở nên ít nói và thận trong hơn.

Đôi giòng múa mép
Hehe, múa mép mà sai chính tả kìa!
Thật sự với trời nóng thế này thì không nên dùng laptop nhiều. Có hại cho cả người lẫn máy. Nhất là những người có thói quen để laptop trên đùi, nguy hiểm lắm đó, không khéo là tuyệt hậu à:angel_not .
Hôm trước download Vista Beta 2 đấy. Tớ để laptop gần 2 ngày liên tục. Đến khi xong thấy nóng. Tắt đi thì nó không tắt được, phải bấm giữ power mới chịu tắt. Hết cả hồn!

The Old Man
28-06-2006, 22:40
Một sự kiện lý thú :
Tôi thử mở cái case của tôi ra coi xem thử nhiệt độ hạ xuống bao nhiêu (Hồi đó tới giờ có để ý tới nhiệt độ đâu).
Sau khi mở một bên nắp của cái case ra:
Sau 5 phút nhiệt độ của các HD tăng lên 4,5 độ:
Hai cái Maxtor lên 51 , 52 độ
Còn mấy cái khác cũng bò lên tới 50 độ.:w00t: :w00t:
Đành tắt máy gắn nắp vào và nhiệt độ HD lại trở xuống lại như trước.:w00t: :w00t:
Như thế thì tháo nắp case ra chưa hẳn là làm mát máy.

devil_8x
28-06-2006, 23:07
Các bác cho em hỏi cái quạt tản nhiệt nó hút vào hay thổi ra, em kiểm tra thì thấy cái quạt tản nhiệt cho con laptop của em thì thấy nó lại hút vào. Em ko rành về phần cứng lắm mà

The Old Man
28-06-2006, 23:34
Quạt tản nhiệt CPU hút vào và thổi thẳng vào CPU.
Các quạt đằng sau lưng (kể cả Powersuply) đều thổi vào trong máy.
Quạt bên hông (nếu có) ngay CPU thổi vào trong phụ với quạt CPU.
Các quạt phía trước case thổi hơi nóng từ trong máy ra ngoài.
Còn laptop thì không biết (mua sao để vậy)

lee_huynh306
29-06-2006, 12:19
Quạt tản nhiệt CPU hút vào và thổi thẳng vào CPU.
Các quạt đằng sau lưng (kể cả Powersuply) đều thổi vào trong máy.
Quạt bên hông (nếu có) ngay CPU thổi vào trong phụ với quạt CPU.
Các quạt phía trước case thổi hơi nóng từ trong máy ra ngoài.
Còn laptop thì không biết (mua sao để vậy)
Quạt của PSU thổi ra ngoài, quạt sau lưng hay bên hông máy cũng vậy, nên thổi ra. Nếu không sẽ bị bụi bám vào máy, và giúp giải toả dòng khí nóng bên trong máy ra ngoài.
Nếu để quạt thổi vào trong 1 tháng sau hardware dính bụi má nó dòm hok ra lun!:whistling
Laptop mà quạt hút vào cũng lã hĩ:w00t: .